Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tài Liệu AVR - Tiếng Việt

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Data sheet Atmega 128 full ( tiếng việt )

chào các bạn . Mình là thành viên mới của diễn đàn . Mình đang làm đồ án về con Atmega 128 này . Kiến thức của mình về vi điều khiển còn kém lắm . Chỉ có vốn tiếng anh là tàm tạm thôi . Mình muốn góp một phần nhỏ để xây dựng diễn đàn .
    Đây là Data sheet đầy đủ của con Atmega 128 mà mình đã dịch. Mọi người đọc để tham khảo nhé

dưới đây là link của nó : http://www.mediafire.com/?wdozolaixiq

Chúc mọi người sức khỏe và học tập tốt !

Comment

Nguyên văn bởi khanh.pt Xem bài viết
      chào các bạn . Mình là thành viên mới của diễn đàn . Mình đang làm đồ án về con Atmega 128 này . Kiến thức của mình về vi điều khiển còn kém lắm . Chỉ có vốn tiếng anh là tàm tạm thôi . Mình muốn góp một phần nhỏ để xây dựng diễn đàn .
      Đây là Data sheet đầy đủ của con Atmega 128 mà mình đã dịch. Mọi người đọc để tham khảo nhé

dưới đây là link của nó : http://www.mediafire.com/?wdozolaixiq

Chúc mọi người sức khỏe và học tập tốt !
      Rất hoanh nghênh bạn đã có tinh thần đóng góp cho diễn đàn. Tôi có xem qua và thấy bạn dịch như vậy thật không ổn, dễ gây hiẻu nhầm cho các bạn mới bắt đầu nghiên cứu con ATMega-128 quá. Ví dụ, "On-chip 2-cycle Multiplier" thì bạn dịch là " Chip 2 nhân ", cái này quá sai bạn ạ.
      Mong bạn hiệu chỉnh lại cho chuẩn xác hơn, hoặc bạn có thể up bản word lên diễn đàn để mọi người cùng sửa thì tốt hơn.
      Chúc Vui

Comment

Newbie

Chào các bạn! Mình là thành viên mới của diễn đàn.
        Chúc cả nhà ngày càng phát triển nha.

Comment

chao anh em tren dien dan avr
          chuc anh em ngay cang tan toi......
          mình vừ mới tìm hiểu avr mong dc sự chỉ bảo cảu anh em
          anh em nào sành về timer/count của avr thi chi bảo tôi với?
          lấp trnhf cho nó băng codevision thì làm ntn?
          thanhk!

Comment

Nguyên văn bởi canhtoanyen Xem bài viết
            chao anh em tren dien dan avr
            chuc anh em ngay cang tan toi......
            mình vừ mới tìm hiểu avr mong dc sự chỉ bảo cảu anh em
            anh em nào sành về timer/count của avr thi chi bảo tôi với?
            lấp trnhf cho nó băng codevision thì làm ntn?
            thanhk!
            Vấn đề ở đây bạn cần hỏi cụ thể như thế nào chứ chung chung như thế ai mà chỉ cho bạn hết được, muốn tìm hiểu về avr và codevision mời bạn vào đây nè!
            http://www.hocavr.com/index.php/lectures/timer-counter
            Tổng quan các bộ Timer/Counter trên chip Atmega8.
            Timer/Counter là các module độc lập với CPU. Chức năng chính của các bộ Timer/Counter, như tên gọi của chúng, là định thì (tạo ra một khoảng thời gian, đếm thời gian…) và đếm sự kiện. Trên các chip AVR, các bộ Timer/Counter còn có thêm chức năng tạo ra các xung điều rộng PWM (Pulse Width Modulation), ở một số dòng AVR, một số Timer/Counter còn được dùng như các bộ canh chỉnh thời gian (calibration) trong các ứng dụng thời gian thực. Các bộ Timer/Counter được chia theo độ rộng thanh ghi chứa giá trị định thời hay giá trị đếm của chúng, cụ thể trên chip Atmega8 có 2 bộ Timer 8 bit (Timer/Counter0 và Timer/Counter2) và 1 bộ 16 bit (Timer/Counter1). Chế độ hoạt động và phương pháp điều khiển của từng Timer/Counter cũng không hoàn toàn giống nhau, ví dụ ở chip Atmega8:
            Timer/Counter0: là một bộ định thời, đếm đơn giản với 8 bit. Gọi là đơn giản vì bộ này chỉ có 1 chế độ hoạt động (mode) so với 5 chế độ của bộ Timer/Counter1. Chế độ hoat động của Timer/Counter0 thực chất có thể coi như 2 chế độ nhỏ (và cũng là 2 chức năng cơ bản) đó là tạo ra một khoảng thời gian và đếm sự kiện. Chú ý là trên các chip AVR dòng mega sau này như Atmega16,32,64…chức năng của Timer/Counter0 được nâng lên như các bộ Timer/Counter1…
            Timer/Counter1: là bộ định thời, đếm đa năng 16 bit. Bộ Timer/Counter này có 5 chế độ hoạt động chính. Ngoài các chức năng thông thường, Timer/Counter1 còn được dùng để tạo ra xung điều rộng PWM dùng cho các mục đích điều khiển. Có thể tạo 2 tín hiệu PWM độc lập trên các chân OC1A (chân 15) và OC1B (chân 16) bằng Timer/Counter1. Các bộ Timer/Counter kiểu này được tích hợp thêm khá nhiều trong các chip AVR sau này, ví dụ Atmega128 có 2 bộ, Atmega2561 có 4 bộ…
            Timer/Counter2: tuy là một module 8 bit như Timer/Counter0 nhưng Timer/Counter2 có đến 4 chế độ hoạt động như Timer/Counter1, ngoài ra nó nó còn được sử dụng như một module canh chỉnh thời gian cho các ứng dụng thời gian thực (chế độ asynchronous).
            (trích của anh Thanh Tâm trên hocavr.com)
            Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

thanks các bạn đã up các tài liệu cho mọi người :x
              học kỳ này mình cũng làm 1 đề tài về điều khiển robo bằng cách sử dụng avr trước đó chưa học avr bao giờ , khó khăn chồng chất
              thanks tài liệu của mọi người nha :x

Comment

thanks cac pac nhe' hihih

Comment

bác nào có tài liệu con Atmega8L không vậy? Mjnh mới học, đọc tiếng anh cũng chưa rõ lắm, nếu có tiếng Việt thì tốt quá,
                  Tập lệnh cuả nó có khó viết không các bạn, nếu jống như 8951 thì hay quá.

Comment

Nguyên văn bởi moihocvxl Xem bài viết
                    bác nào có tài liệu con Atmega8L không vậy? Mjnh mới học, đọc tiếng anh cũng chưa rõ lắm, nếu có tiếng Việt thì tốt quá,
                    Tập lệnh cuả nó có khó viết không các bạn, nếu jống như 8951 thì hay quá.
                    Cũng gần giống như 89 cùng hãng atmel mà
                    web tham khảo : hocavr.com

Comment

Thank các bác nhiều nhé toàn tài liệu em đang cần, ai có tài liệu nói rõ về SPI trong AVR thi up lên nhé

Comment

các bác kiếm được nhiều tài liệu hay quá

Comment

anh pavo_lusa oi cho em hoi chut nha????????
                          minh muon dua nhung con so len lcd thi viet code nhu the nao chi em voi, em moi cho hien thi chu len duoc thoi, em dung codevision, em xin cam on. dia chi mail cua em: dangdongcun@yahoo.com.vn

Comment

thanks ALL

Comment

CÓ ai xài bascom avr ko? ai có tài liệu ko send cho em với.

Comment

thank
                                cam on anh nhieu

Comment

Về tác giả

Collapse

thavali Tìm hiểu thêm về thavali

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X