Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Học viết chương trình C trên AVR studio

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Thực ra avrstudio không tích hợp sẵn avr-gcc. nó chỉ có công cụ plug-in để phát hiện việc avr-gcc đã được cài đặt. tất nhiên winavr không chỉ có avr-gcc mà còn có nhiều tiện ích khác để phục vụ cho chức năng hoạt động độc lập của mình.
    Bạn chỉ cần #include <avr/io.h> là đủ. Vì trong phần cấu hình đã chọn chip rồi.

Comment

trang web này mình thấy có hướng dẫn về avrstudio nè, cũng khá là chi tiết

Comment

Avr_gcc với Debug

Sau khi cài thêm Winavr, mở 1 project trong AVR Studio4 GCC.
        Tạo 1 file đơn giản để thử debug.
        Nhấn F7 > báo thành công.
        Nhấn Start debugging (Ctrl+Shift+Atl+F5), thì bị báo lỗi:
        "This application has requested the Runtime to terminate it in an usuasual way."
        Nhấn OK, Studio4 thoát ra luôn.
        Nếu chạy ASM thì debug bình thường.
        Các bạn giúp dùm. Cám ơn.

Comment

Các anh toàn nói chung chung thôi, nên làm 1 bài hướng dẫn cụ thể = hình ảnh thì hay hơn.
          Nhân tiện anh nào có ít bài tập ví dụ thì share cho em ít, mấy ngày liền loay hoay mà toàn lỗi thôi....
          * Bùi Quang Minh
          * Lớp: Điện tử 10 - K51 - Đại học Bách khoa Hà Nội
          * Email:
          * Sdt: 01682524028

Comment

em cài bản AVRstudio 4.13.258, lúc đầu vẫn có cái gcc và asembler
            sau em nghịch cái gì ko biết
            mà nó báo là no complier/asemblers installed

cài cả 4.13 sp1, cài cả winavr, cả codevision, dùng code vision thì ok, nhưng mà đang muốn dùng avrstudio

Comment

tự trả lời luôn, máy bị dính rootkit, cách khắc phục (tìm hiểu trên avrfreaks.com)
              First, you will need (both are free):
              "Regmon" http://technet.microsoft.com/en-us/s.../bb896652.aspx
              "IceSword" http://www.antirootkit.com/software/IceSword.htm

1- Close avr studio
              2- Run Regmon – apply filter (Ctrl+L), Include: “avr”
              3- Run avrstudio
              4- In Regmon – Find (Ctrl+F) “access denied” and remember the path of that key
              5- Run IceSword - Registry(down left) – go to the path by your hand – delete the entire folder of that name
              6- Research for any access denied and delete them by IceSword ….
              7- Close Avrstudio, Run it again…
              8- Redo the whole sequence if needed…

Đã làm nhưng mà ko ăn thua, cũng tìm thấy chỗ bị access denied thật nhưng ko giải quyết được vấn đề.

Comment

hic..., mấy bác mới tập tành thì dùng CV đi cho dễ, viết bằng c. còn nếu muốn dùng thằng studio thì viết bằng asm chứ viết bằng c thì phải có công lực rồi mới viết nổi chứ ko thì.. debug mỏi tay luôn.

Comment

Hỏi về avr studio 4

MÌNH ĐANG BẮT ĐẦU VỚI AVR.MÌNH VỪA CÀI AVR STUDIO 4 VÀ WINAVR NHƯNG THỬ VIẾT CODE VÀ DEBUG THÌ BÁO LỔI NHƯ HÌNH.ANH EM NÀO BIẾT THÌ GIÚP EM KHẮC PHỤC VỚI.NHÂN TIỆN AI CÓ TÀI LIỆU VỀ LẬP TRÌNH C CHO AVR,HAY AVR STUDIO TIẾNG VIẾT THÌ CHO MÌNH VỚI.CẢM ƠN NHIỀU.
                  tieungu.lvn@gmail.com
                  Attached Files

Comment

Học vdk mới đầu nên học asm để hiểu sâu hơn về nó. có thế khi các pác chuyển qua dùng c sẽ thấy linh hoạt và dễ dàng ( tối ưu chương trình ).. còn nhiều khi cứ nhảy lên ngọn mà không để ý cái gốc sẽ khó khăn khi nắm bắt hết tính năng của từng dòng vdk để sài. ( nó chỉ là công cụ trong tay các pác thôi ah)

Comment

Nguyên văn bởi tieungu Xem bài viết
                      MÌNH ĐANG BẮT ĐẦU VỚI AVR.MÌNH VỪA CÀI AVR STUDIO 4 VÀ WINAVR NHƯNG THỬ VIẾT CODE VÀ DEBUG THÌ BÁO LỔI NHƯ HÌNH.ANH EM NÀO BIẾT THÌ GIÚP EM KHẮC PHỤC VỚI.NHÂN TIỆN AI CÓ TÀI LIỆU VỀ LẬP TRÌNH C CHO AVR,HAY AVR STUDIO TIẾNG VIẾT THÌ CHO MÌNH VỚI.CẢM ƠN NHIỀU.
                      tieungu.lvn@gmail.com
                      cho mình hỏi nhé, bạn đã viết qua asm cho avr bằng avr studio chưa, hay là viết C cho avr bằng CodeVision?
                      nếu chưa thì mình khuyên bạn nên sử dụng 2 cái này cho tương đối rồi hãy chuyển sang C bằng studio. chứ mới vào mà bạn cứ đâm đầu vào nó thì ko tốt đâu.

còn cái project của bạn thì hình như bạn chưa tạo make file nên nó ko compile được đâu.

Comment

Nguyên văn bởi dt_love Xem bài viết
                        cho mình hỏi nhé, bạn đã viết qua asm cho avr bằng avr studio chưa, hay là viết C cho avr bằng CodeVision?
                        nếu chưa thì mình khuyên bạn nên sử dụng 2 cái này cho tương đối rồi hãy chuyển sang C bằng studio. chứ mới vào mà bạn cứ đâm đầu vào nó thì ko tốt đâu.

còn cái project của bạn thì hình như bạn chưa tạo make file nên nó ko compile được đâu.
                        cẢM ƠN MỌI NGƯỜI ĐÃ QUAN TÂM.ASM MÌNH CŨNG BIẾT QUA KHI DÙNG CHO 89.NAY MUỐN BẮT ĐẦU TÌM HIỂU AVR VỚI STUDIO.BẠN CHỈ MÌNH TẠO MAKE FILE GÌ ĐÓ VỚI.

Comment

chắc bạn có cài winAVR rồi chứ. nếu có thì bạn vào chỗ winavr mở file này lên.. xong cài đặt mấy thông số trong đó.. xong chọn save...
                          cụ thể thì bạn search trên net hoặc hỏi mấy cao thủ khác, chứ mình ko rành lắm nên ko dám chỉ cụ thể...
                          Attached Files

Comment

mình đã cài winavr rồi.chỉ còn tạo make file thôi.bạn có thể nói chi tiết hơn được không.mình là người mới nên thấy khó quá.bạn nào sử dụng rồi thì giúp với.cảm ơn.

Comment

mình đã cài winavr rồi.chỉ còn tạo make file thôi.bạn có thể nói chi tiết hơn được không.mình là người mới nên thấy khó quá.bạn nào sử dụng rồi thì giúp với.cảm ơn.
                              Theo mình thì bạn nên dùng luôn cả AVR Studio + WinAVR. Mình thấy dùng cả 2 thằng này có một số ích lợi:
                              - Môi trường làm việc của AVR Studio khá rõ ràng, phân biệt chia ra các tab cho người sử dụng: phần code, phần thanh ghi cho các chức năng(cái này lợi ích khi bạn mới bắt đầu học tập)
                              - Việc tạo make file mình cũng chưa tìm hiểu kĩ lắm với WinAVR vì thực tế, khi mình làm với VĐK nào mình chọn ngay từ đầu khi tạo Project. Và khi vào mình chỉ việc điều chỉnh thông số của tần số hoạt động của VĐK là xong. Viết code + ấn F7 --> tạo ra file Hex.
                              Mình cũng ko rõ vấn đề make file lắm đâu. Mình là dân điện tử ko chuyên nên thấy tiện thì dùng luôn hì hì.

Comment

tieungu.lvn@gmail.com

xin lỗi bạn tieungu.lvn nhé câu trên mình viết chưa chính xác lắm.
                                nếu như bạn ko sử dụng makefile bên ngoài thì bạn vẫn có thể dịch được.
                                như hình phía dưới.
                                Click image for larger version

Name:	1.JPG
Views:	1
Size:	10.7 KB
ID:	1339160

Name:	2.JPG
Size:	52.1 KB
ID:	1339161

Name:	3.JPG
Size:	42.3 KB
ID:	1339162
                                ah. cái project của bạn hình như là bị sai chỗ dòng include
                                Code:
                                #include <avr/io.h>
                                chứ ko phải
                                Code:
                                #include (avr/io.h)
                                ko được nữa thì.. bạn up luôn cái project lên, mình ktra jup cho
                                Last edited by dt_love; 04-09-2009, 18:44.

Comment

Về tác giả

Collapse

chi_co_nui Tìm hiểu thêm về chi_co_nui

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X