Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giao tiếp với ds18B20

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giao tiếp với ds18B20

mình làm cái bài tập giao tiếp atmega8 với DS18B20 hiển thị LCD.ko hiểu sao mô phỏng thì ngon, mạch cũng chuẩn mà ko được gì cả. mình thấy có người nói timing phải thật chuẩn. mình dùng thạch anh 11.0592MHz.trước giờ toàn làm với 89, giờ thầy bắt làm với avr khó quá.ai làm cái này rồi thì chỉ cho mình với.cảm ơn rất nhiều.

Bạn dùng phần mềm CodevisionAVR có hỗ trợ sinh mã sẵn cho con DS18B20 này rồi. Và trong kho sample của nó cũng có code sẵn cho 18B20 và LCD, bạn chỉ cần chỉnh sửa cho đúng với đề tài của bạn thôi. Khi dùng Codeversion nó cũng hỗ trợ thư viện delay micro giây và mili giây sẵn nên cũng không lo về mặt thời gian đâu.
    - Cowon, Iiver, Sennheiser, SoundMagic .....

Comment

mình xem phần example rồi.code mình đang dùn cũng edit lại từ đấy.cho mình hỏi nếu mình thay đổi tần số thạch anh ngoài thì thời gian delay khi dùng hàm delay sẵn có thay đổi ko.mình dùng 11.0592MHz, bạn sửa lại giúp mình với

Comment

Bạn chọn clock cho chip trong Codevision trùng với clock bạn dùng ở ngoài là được
        Chọn clock bằng cách: Project/Configure/ vào thẻ C compiler và đánh tần số thạch anh vào ô clock.

Bạn có thể test trước bằng chuơng trình nháy LED để đảm bảo delay chuẩn
        - Cowon, Iiver, Sennheiser, SoundMagic .....

Comment

Nguyên văn bởi hoasua_2005 Xem bài viết
          mình làm cái bài tập giao tiếp atmega8 với DS18B20 hiển thị LCD.ko hiểu sao mô phỏng thì ngon, mạch cũng chuẩn mà ko được gì cả. mình thấy có người nói timing phải thật chuẩn. mình dùng thạch anh 11.0592MHz.trước giờ toàn làm với 89, giờ thầy bắt làm với avr khó quá.ai làm cái này rồi thì chỉ cho mình với.cảm ơn rất nhiều.
          Hi,
          Trong trang web của tôi có ví dụ giao tiếp ATmega8 với DS18B20 hiển thị ra LCD 16x2, có sơ đồ mạch điện và code C. bạn có thẻ dowload về tham khảo
          0912666017

Comment

mình có thắc mắc là việc tính lại CRC của bus master để xác nhận thông tin đọc từ ds18b20 là đúng?
            cách tính CRC của data 56bit đọc được như thế nào?
            có phải dùng phép xor CRC mới tính với CRC trong Byte thứ 8 của ds để so sánh không?

các bác hướng dẫn giúp!

Comment

Trước mình cũng làm về con này, mô phỏng xong trên proteus rồi bê nguyên xi code xuống nạp trên mạch thực là chạy (thạch anh mình dùng đều là 11,0592MHz).
              Về CRC thì có 2 cách tính: Cách 1 là tính thủ công, cách 2 là tính theo cách tra bảng. Tra bảng thì nhanh và đỡ nhức đầu hơn cách kia. Bảng tra có thể download trên mạng, nó là 256 số hex mà thôi!

Comment

[MENTION=7077]shmily[/MENTION] bác cho e hỏi vào kho spamle của codevision bằng cách nào vậy e mới tìm hiểu nên cũng chưa biét cái này..thank bác

Comment

Về tác giả

Collapse

hoasua_2005 Tìm hiểu thêm về hoasua_2005

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X