Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nạp AVR làm có khó không ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi duytrungdn88 Xem bài viết
    cho mình hỏi về mạch nạp AVR qua sợi cáp USB to COM với .
    Do mình xài laptop nên việc nạp chuơng trình qua cổng LPT là k thể. Khi mình làm với 89 thì có sử dụng cáp USB to COm nạp rất ổn định.
    Hiện nay mình muốn chuyển qua AVR ,cụ thể là ATMEGA 32 dùng codeversion viết ,vậy có mạch nạp nào phù hợp với loại dây này không ? cách dùng như thế nào ?
    XIn chỉ giúp ,cám ơn nhiều !
    http://www.dientuvietnam.net/forums/...ead.php?t=9559
    More friends more foods

Comment

Mình dùng mạch này để nạp cho con ATtiny2313 với chương trình nạp ISP Programmer 1.2.0.53, không biết mạch này có nạp được cho ATtiny2313 không?

Click image for larger version

Name:	isa_schm.jpg
Views:	2
Size:	46.9 KB
ID:	1345357

Mình dùng mạch nạp đó nạp cho ATtiny2313, chương trình báo thành công nhưng khi gắn vào mạch sau thì không chạy (gắn mạch vào máy tính thì chỉ hiện thông báo : USB Device not Recognized) . Không biết là do mình nạp chưa thành công hay do sơ đồ mạch sau sai?
      Click image for larger version

Name:	2313usb.gif
Views:	3
Size:	14.6 KB
ID:	1345358
      Đây là mạch điều khiển máy tính từ xa qua cổng USB

Mong mọi người giúp đỡ!

Comment

các anh ơi cho em hỏi.

em hiện giờ đã sắm được :

1 mạch nạp avr theo chuẩn usb;1 con chip atmega8

em muốn nạp chuơng trình cho chip atmega 8 thì phải lắp thế nào để nạp được ạ?

em ko hiểu gì hết.

Comment

Nguyên văn bởi thach1201 Xem bài viết

[ATTACH=CONFIG]25057[/ATTACH]
          ... nạp cho ATtiny2313, chương trình báo thành công nhưng khi gắn vào mạch sau thì không chạy (gắn mạch vào máy tính thì chỉ hiện thông báo : USB Device not Recognized) . Không biết là do mình nạp chưa thành công hay do sơ đồ mạch sau sai?
          [ATTACH=CONFIG]25058[/ATTACH]
          Đây là mạch điều khiển máy tính từ xa qua cổng USB
          Mong mọi người giúp đỡ!
          Mình cũng đang bị lỗi Y chang như bạn, dùng ISPprogrammer nạp file hex cho 2313 để chạy mạch trên (Điều khiển từ xa) nó báo nạp thành công nhưng gắn vô mạch thì cứ Unknown Device, ko thể cài driver nào mà nó chịu nhận hết.
          Thực ra trong trang web hướng dẫn có bộ nạp sẵn cho mạch trên (IgorPlusUSBProgrammer) nhưng down về ko nạp được, đành phải lôi file Hex về, dùng ISP nạp, cuối cùng cũng ... pó tay !!
          Mạch điện (phần cứng) nhìn cũng đơn giản, chắc là ko ráp sai.
          Rất mong các cao thủ đã từng thành công mạch trên chia sẽ chút kinh nghiệm cho đàn em với
          Trân trọng cảm ơn .

Comment

Các bạn thử xem lại set Fusebit của AVR xem sao. Thạch anh thì nhất thiết phải dùng đúng loại (VD 12Mhz đổi thanh 11.0592 là không chạy) Fuse bít AVR dùng với thạch anh ngoài thì nó mới chạy.

Comment

Chào các tiền bối .
              Các bác cho em hỏi là mình xài atmega nào thì cài mạch nạp riêng cho con đó hay mạch nạp có thể xài chung cho nhiều lọai atmega. e xài atmega8 thì có xài mạch nạp USBasp được không ? và dùng phần mề naò để nạp vào mạch?
              Mong các bác chỉ giáo

Comment

Về tác giả

Collapse

hoang_csa Tìm hiểu thêm về hoang_csa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X