Thông báo

Collapse
No announcement yet.

điều khiển điên xoay chiêu có dòng lớn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• điều khiển điên xoay chiêu có dòng lớn

mình muốn điều khiển một cái van điện từ. mình đã dùng thử triac nhưng nó chỉ kich đúng chứ ngắt không đúng. vì vậy, mình định dùng rơle để kích mở có được không vậy.Ai biết thì giúp mình với. mình xin chân thành cảm ơn. địa chỉ mail của mình là: ky_trancao@yahoo.com

Để làm ra một sản phẩm ngoài tiêu trí chạy được còn đòi hỏi tiêu trí chạy bền và trên tất cả khi hỏng phải có đồ sửa chữa lắp đặt và thay thế ngay.
    Trước đây khi mới ra trường tôi cũng thường chọn giải pháp dùng vi điều khiển khi chế tạo các mạch điều khiển nhưng khi nó hỏng ta lại phải chế một mạch rồi hàn rồi test rất mất thời gian.

Tóm lại bạn nên chọn cái có sẵn bán nhiều trên thị trường.
    Lam cái role vừa bền, cách ly tốt lại dễ thay thế khi hỏng
    Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

vậy chị có mạch nguyên lý dùng role điều khiển đóng mở điẹn xoay chiều ko?
      . cho mình tham khảo với. xin cam on chi nge

Comment

Rơle cơ thường cũng không hẳn tốt đâu. Theo thời gian thì tiếp điểm sẽ bị mòn do hồ quang .Bây giờ người ta thường dùng Relay thể rắn thực chất là 1 khối với phần tử chính là 1 triac và opto được tích hợp sẵn chỉ có 4 đầu . 2 đầu cho tín hiệu điều khiển và 2 đầu để gắn vào nguồn và tải . Bạn search với từ khóa " Solid Stage Relay " nhé .
        Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi ky_trancao Xem bài viết
          vậy chị có mạch nguyên lý dùng role điều khiển đóng mở điẹn xoay chiều ko?
          . cho mình tham khảo với. xin cam on chi nge
          Role luôn có sẵn sơ đồ vẽ trên nó. Bạn cứ thử ra chợ rời mua một cái về thấy ngay loại 5A chỉ có 20k thôi. Thường có loại điều khiển bằng 220v hoặc 24v, còn loại nhỏ thường gắn trong các PLC thì nguồn điều khiển 5v chỉ có 5k một chiếc

to Fireman:
          Cái bạn gọi là role thể rắn bọn mình thường gọi nó là solit.
          Ưu điểm của thiết bị này là đóng cắt không có tiếng ồn, không có hồ quang, không gây sụt nguồn đột ngột. Bọn mình hay dùng đóng cắt nguồn cho trở nhiệt có công suất vài kw.
          Độ bền của nó thì tùy không hẳn là bền hơn role, nó cũng thường xuyên nổ.
          Nhược điểm cơ bản của loại này là có dòng rò không cắt được hoàn toàn
          Last edited by Le Thi Bich; 21-04-2011, 10:14.
          Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

Về tác giả

Collapse

ky_trancao Tìm hiểu thêm về ky_trancao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X