Thông báo

Collapse
No announcement yet.

SaigonTech AVR Board cho người học AVR

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

sao ko ai trả lời tui hết vậy. cái vụ đọc nội dung "ABCDEF" kia thì mình xong rồi, tuy nhiên có thêm 1 vấn đề nảy sinh xin các bác biết chỉ dùm:
    1. làm thế nào để xác định ROOT DIRECTORY
    2.nếu trong thẻ nhớ có quá nhiều tập tin ( cỡ 1000) mà cái RDET ở trên ko thể hiện hết các entry thì làm sao biết dc vị trí cluster khởi đầu của từng file.

Comment

cái bảng FAT thì mình cũng có ngâm cứu rồi, sau đó mình có làm thử với ố cứng máy tính, mình thấy rằng mỗi partition tuy format như nhau (FAT32) nhưng số sector/cluster và dia chi RDET là khác nhau. mình cũng thử fortmat 2 thẻ nhớ cùng dung lượng,cùng định dạng,nhưng..... cái RDET cũng khác nhau.(thử đến nỗi xém chết cái usb và thẻ nhớ luôn,cũng may có vài chiêu cứu lai tụi nó dc),cac bạn hãy trao đổi với nhau tích cực lên, sao mà chỉ có 1 mình tớ hỏi rồi trả lời luôn vậy.

Comment

hic, cái này cao thủ dấu nghề rồi. hôm trước thấy bác nói có phần mềm đọc bootsector, bác gửi lên cho anh em đi bác. Cả em nữa, hôm nọ về tìm nhưng chưa đown dc
        Phone: 0978536011

Comment

Nguyên văn bởi phong25_2 Xem bài viết
          sao ko ai trả lời tui hết vậy. cái vụ đọc nội dung "ABCDEF" kia thì mình xong rồi, tuy nhiên có thêm 1 vấn đề nảy sinh xin các bác biết chỉ dùm:
          1. làm thế nào để xác định ROOT DIRECTORY
          2.nếu trong thẻ nhớ có quá nhiều tập tin ( cỡ 1000) mà cái RDET ở trên ko thể hiện hết các entry thì làm sao biết dc vị trí cluster khởi đầu của từng file.
          Chào bạn,
          tôi xin trả lời ngắn 2 câu hỏi của bạn như sau:
          1. Để tính địa chỉ Root Directory bạn cần phải đọc nội dung của boot sector, sau đó có được thông số, rồi áp dụng công thức. (trong bảng FAT specification của Microsoft tôi gửi kèm)
          2. Số lượng tập tin tối đa có thể chứa được trong mỗi thẻ nhớ được quy định trong boot sector luôn, khi bạn format card bằng windows.

Về việc quản lý file bằng FAT chúng tôi cũng đang nghiên cứu, làm slide. Sẽ post lên cho các bạn sớm nhất có thể.

chúc vui,
          SaigonTech
          Attached Files
          SGT AVR board's Documents

SGT PIC board

Comment

Nguyên văn bởi tctrieu
            minh muon mua board AVR cua Saigontech thi phai den dau vay , minh dang o TPHCM
            Chào bạn,

Chúng tôi làm board không có mục đích kinh doanh nên không có cửa hàng. Nếu bạn cần thì hãy trao đổi với chúng tôi qua:
            Địa chỉ: Nhóm ESE, SaigonTech, Nhà 7, Công viên phần mềm Quang Trung, Q12, Tp.HCM
            DT: 08-4370113
            email: hoant@saigontech.edu.vn
            DTDD: 095 877 3903

Vui
            SaigonTech

SGT PIC board

Comment

Nguyên văn bởi tctrieu
              minh chi mua mach in thoi cac ban con khong ? gia bao nhieu?
              Chào bạn,

Nếu bạn cần mạch in cũng có, chi phí sẽ là 90 Ngàn

Vui
              SaigonTech

SGT PIC board

Comment

cac bác ơi,có ai giao tiếp các AVR qua TWI chưa,làm ơn chỉ cho đệ vài chiêu với. theo cac bac thì ta nên nối mạng các AVR theo TWI hay RS232,SPI. các bác có thể phân tích sơ sơ từng mô hinh cho đệ biết với.plz.

Comment

chào bác SaigonTech. Tôi có mua cái board PIC của bác, nhưng vì điều kiện tôi không dùng tới, mà chỉ dùng AVR, nên tôi muốn đổi cái board PIC của tôi cho bác để lấy cái board AVR (có thể bù thêm money ). Bác thấy thế nào, cái Board PIC này tui chưa đụng tới lần nào.
                  Nếu có bác nào muốn trao đổi như trên thì thông báo nhé.

Comment

cac bác ơi,có ai giao tiếp các AVR qua TWI chưa,làm ơn chỉ cho đệ vài chiêu với. theo cac bac thì ta nên nối mạng các AVR theo TWI hay RS232,SPI. các bác có thể phân tích sơ sơ từng mô hinh cho đệ biết với.plz.
                    Chào Phong,

Bạn học nhanh quá đó.
                    Về giao tiếp TWI, chúng tôi vẫn chưa có Slide hướng dẫn chi tiết. Với mục đích nối mạng các AVR với nhau của bạn thì cách tốt nhất là sử dụng chuẩn giao tiếp mạng Master/Slave của TWI (hay I2C). Dưới đây, chúng tôi cung cấp cho bạn một số đường link về chuẩn I2C. Bạn tải tài liêu về đọc để hiểu về giao tiếp I2C. Sau đó, sử dụng driver I2C có sẵn của AVRCodeVision để lập trình.

Link: http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=611
                    http://www.dientuvietnam.net/forums/...ad.php?p=47757

Vì sao lại chọn giao tiếp I2C để liên kết các AVR: Bạn hãy đọc về giao tiếp I2C thì sẽ biết vì sao và ưu điểm của nó như thế nào đối với các giao tiếp khác.

Hi vọng sẽ trao đổi cả bạn nhiều hơn.

Chúc thành công
                    SaigonTech
                    Attached Files

SGT PIC board

Comment

hi SGT!
                      mình có tham khảo về I2C rồi, tuy nhiên tốc độ tối đa cũng chỉ có 400KHz, trong khi đó vói SPI thì nó lên đến gần 2M, mình đang muốn dùng 1 master điều khiển nhiều Slave, nhưng còn 1 vài chỗ vẫn chưa thông.
                      1. khi master truyền xong thì SPIF dc set ở cả master lẫn Slave?
                      2. nếu ko cho phép trỏ tới trình phục vụ ngắt thì ta phải xóa SPIF bằng phần mềm?
                      3. có phải khi master muốn truyền data cho slave nào thì pin SS cua slave đó phải dc nối mass (giống như chip select).
                      4. Bình thường thì Slave thực hiện chương trình của chính nó, vậy thì khi nào nó biết là master truyền data cho nó?

mấy hôm nay mình bận phân tích mấy cái file bitmap nên đầu óc ko minh mẩn cho lắm, mong SGT và các bác chỉ dẫn dùm cho mấy câu hỏi ở trên.

Comment

Do là lính mới nên còn rất nhiều thứ về AVR mình vẫn chưa thông, chẳn hạn như bộ PWM và Timer, về cái này mình thấy bác BYTE có vẻ rất rành khi bác đã làm xong cái giải mã Remote, mong bác BYTE vui lòng chia sẻ kinh nghiệm cho anh em nó nhờ

Comment

Thông báo 1 tin buồn!!!
                          Board cua SGT bị ăn cắp bản quyền rồi, hồi trưa ra Nhật Tảo mua đồ, mình thấy 1 board AVR giống hệt của SGT, giá 1 board là 50k.

Comment

hi SGT!
                            mình có tham khảo về I2C rồi, tuy nhiên tốc độ tối đa cũng chỉ có 400KHz, trong khi đó vói SPI thì nó lên đến gần 2M, mình đang muốn dùng 1 master điều khiển nhiều Slave, nhưng còn 1 vài chỗ vẫn chưa thông.
                            1. khi master truyền xong thì SPIF dc set ở cả master lẫn Slave?
                            2. nếu ko cho phép trỏ tới trình phục vụ ngắt thì ta phải xóa SPIF bằng phần mềm?
                            3. có phải khi master muốn truyền data cho slave nào thì pin SS cua slave đó phải dc nối mass (giống như chip select).
                            4. Bình thường thì Slave thực hiện chương trình của chính nó, vậy thì khi nào nó biết là master truyền data cho nó?

mấy hôm nay mình bận phân tích mấy cái file bitmap nên đầu óc ko minh mẩn cho lắm, mong SGT và các bác chỉ dẫn dùm cho mấy câu hỏi ở trên.
                            Chào Phong,

Tôi trả lời các câu hỏi của bạn như sau:
                            1./ Khi master truyền xong thì SPIF của master sẽ được set và khi Slave nhận xong 1 byte thì SPIF của slave cũng được set.
                            2./ Trích trong datasheet
                            SPIF is cleared by
                            hardware when executing the corresponding interrupt handling vector.
                            nếu bạn không cho phép trỏ tới chương trình ngắt (có nghĩ là không có chương trình phục vụ ngắt hay là không cho phép ngắt). Nếu bạn cho phép ngắt mà không có chương trình phục vụ ngắt thì nó vẫn tiến hành xóa cờ ngắt SPIF tự động bằng phần cứng. (có nghĩa là nó vẫn có ngắt nhưng khi nhảy vào chương trình phục vụ ngắt thì không có gì để thực thì thì nó sẽ trở về chương trình chính và khi nó nhảy vào chương trình phục vụ ngắt, cờ ngắt sẽ tự động bị xóa)
                            3./Chân SS của Slave sẽ được Master kiểm xoát. Khi Master muốn communicate với Slave nào thì nó sẽ cho chân SS của Slave đó xuống mức thấp.
                            4./ Slave nhận biết được Master truyền data cho nó khi nó nhận hoàn tất một Byte của Master truyền sang và khi đó ngắt SPIF trên Slave xảy ra -> dựa vào ngắt để biết

Chúc thành công
                            SaigonTech

SGT PIC board

Comment

Thông báo 1 tin buồn!!!
                              Board cua SGT bị ăn cắp bản quyền rồi, hồi trưa ra Nhật Tảo mua đồ, mình thấy 1 board AVR giống hệt của SGT, giá 1 board là 50k.
                              Cái này là ông Vương Khánh Hưng ở Nhật tảo chôm.Thằng cha này xấu tính lắm!
                              Hôm nay phải hơn hôm qua và thua ngày mai!

Comment

Thông báo 1 tin buồn!!!
                                Không có gì đáng buồn hết bạn ah.
                                Chúng tôi đã chia sẻ thiết kế SaigonTech AVR board, thì thiết kế này là của cộng đồng. Các bạn có thể sử dụng thiết kế này để tự làm board thí nghiệm AVR hoặc dựa vào thiết kế này để chỉnh sửa sao cho phù hợp với mục đích sử dụng của mình.
                                Việc board ngoài Nhật Tảo bán có 50k. Các bạn nào mua hãy cẩn thận vì chất liệu làm board:
                                Thứ nhất: board ngoài Nhật Tảo sẽ dùng board bột, còn SaigonTechAVR sẽ là board sợi. Sự khác nhau của board bột và sợi là độ bền. Board sợi bền hơn mà dẻo hơn board bột -> người ta thường dùng board sợi để làm sản phẩm còn board bột chỉ dùng để làm các board test trước khi tiến hành làm board thành phẩm -> tiết kiệm tiền.
                                Thứ hai: chất liệu phủ
                                ...

Hiện tại, chúng tôi đang đặt board tại Kim Sơn. Giá thành là 90k một board. Bạn nào biết ở đâu làm board rẻ hơn thì xin hãy chia sẻ với chúng tôi để giảm chi phí SaigonTechAVR Board

Vui vẻ
                                SaigonTech

SGT PIC board

Comment

Về tác giả

Collapse

SaigonTech Tìm hiểu thêm về SaigonTech

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X