Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đưa dữ liệu vào như thế nào khi thiết lập Port là input?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đưa dữ liệu vào như thế nào khi thiết lập Port là input?

Cho mình hỏi là khi thiết lập PORTC là input thì dữ liệu cần đưa vào thông qua các chân PIN như thế nào? mình có thể đưa dữ liệu 8 bit của portc vào một thanh ghi 8 bit trong MCU được không?
    cố lên anh em.

mình đang cố đưa dữ liệu 8 bit qua port c mà không được đại ca nào có thể chỉ giúp mình? cám ơn nhiều nha.
    cố lên anh em.

Comment

nếu bạn muốn lấy data từ ngõ vào thì bạn setup thanh ghi DDRx tương ứng với chân là 0 và phải cho phép pull-up resistor (bằng cách cho thanh ghi PORT.x là 1). lúc này dữ liệu cấp trên chân của IC sẽ hiện thị trong thanh ghi PIN.x và bạn có thể đọc vào.

ví dụ:
      DDRx = 0x00 ; // ngõ vào
      PORTx = 0xFF ;// cho phép pull-up
      Rn = PINx ; // đưa giá trị từ chân IC (bên ngoài) vào thanh ghi Rn

nếu chân bên ngoài để trống thì PINx vẫn là FF, nên Rn = FF , nếu chân ngoài nối xuống GND thì đương nhiên Rn = 0 .

vấn đề này đã được nói nhiều trong diễn đàn rồi, bạn nên tìm trước khi đặt câu hỏi.

Comment

Chào bạn. Mình cũng mới học AVR. Bạn đọc cái này thử coi. Mình tóm tắt một chút và có 1 bài ví dụ
        Attached Files

Comment

K hiểu bác chủ topic có thấy bài viết có ích hay k mà chả thấy cảm ơn j nhỉ?

Mod cho E xì-pam một tí!

Vote hộ tớ với. Thanks!

Comment

cam on nhieu minh ban dang lam do an nen it len mang. nho may ban giup gio da lam duoc.
            cố lên anh em.

Comment

Về tác giả

Collapse

changphieudu Tìm hiểu thêm về changphieudu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X