Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giao thức TCP/IP và Web server với AVR

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sao là sau 5 kí tự nữa ta, sau kí tự 'l' thì chỉ còn: 'c' và 'd' và '1' nên phải là sau 3 kí tự nữa chứ bác yamailuk???
    Như thế này có phải không bác yamailuk: (trường hợp gửi chuỗi kí tự không chứa khoảng trắng)
    unsigned int i=0;
    while(i<=bufferLen)
    {
    if((buffer[i] == 'l')&&(buffer[i+1] == 'c')&&(buffer[i+2] == 'd')&&(buffer[i+3] == '1'))
    {
    Move_LCD(1,1);
    LCD_Print(buffer[i+4]);
    i++;
    }
    }

Comment

• Click image for larger version

Name:	aaaa.jpg
Views:	1
Size:	86.9 KB
ID:	1375713
      Sao em đăng nhập với tk: admin và pass: 1234 nhưng không được?

Thêm cái httpInit() vô file ntAVRnet.c thì báo war thế này:
      ../ntAVRnet.c:56: warning: implicit declaration of function 'httpInit'
      Last edited by lu_lu; 18-03-2013, 22:19.

Comment

• Nguyên văn bởi lu_lu Xem bài viết
        Sao là sau 5 kí tự nữa ta, sau kí tự 'l' thì chỉ còn: 'c' và 'd' và '1' nên phải là sau 3 kí tự nữa chứ bác yamailuk???
        Như thế này có phải không bác yamailuk: (trường hợp gửi chuỗi kí tự không chứa khoảng trắng)
        unsigned int i=0;
        while(i<=bufferLen)
        {
        if((buffer[i] == 'l')&&(buffer[i+1] == 'c')&&(buffer[i+2] == 'd')&&(buffer[i+3] == '1'))
        {
        Move_LCD(1,1);
        LCD_Print(buffer[i+4]);
        i++;
        }
        }
        ví dụ đơn giản như sau:
        Bạn nhập chuổi "AVR Ethernet"
        Bạn sẽ nhận được chuỗi sau: lcd1=AVR+Ethernet
        Một gợi ý nhỏ là bạn cho in ra chuỗi đó bằng hàm printf.

Comment

• Nguyên văn bởi yamailuk Xem bài viết
          ví dụ đơn giản như sau:
          Bạn nhập chuổi "AVR Ethernet"
          Bạn sẽ nhận được chuỗi sau: lcd1=AVR+Ethernet
          Một gợi ý nhỏ là bạn cho in ra chuỗi đó bằng hàm printf.
          Ý bác yamailuk kêu em dùng hàm printf là sao em chưa hiểu lắm? Là hàm printf trong C đúng không bác? Vậy vấn đề là tìm vị trí các khoảng trắng đúng không?
          Last edited by lu_lu; 19-03-2013, 01:48.

Comment

• Nguyên văn bởi yamailuk Xem bài viết
            Thứ nhất bạn phải viết một hàm lấy giá trị nhiệt độ và sau đó chuyển nó thành mã ascii tương ứng
            Sau đó truyền đi như việc điều khiển Relay
            ý bạn là sao mình chưa hiểu rõ. ví dụ mính có giá trị nhiệt độ rồi vd=20 chẳng hạn. Muốn hiển thị nó lên trang web thì sao

Comment

• Bạn Stevenboy điều khiển thiết bị được chưa? Bạn đăng nhập được không? Sao mình đăng nhập không được? Về giá trị nhiệt độ thì theo mình hiểu vd=20 thì
              mã Ascii là:
              2=0x32
              0=0x30
              chỉ cần in cái hai cái 0x32 và 0x30 lên! hehehe . . .hok biết có đúng hok!

Comment

Bạn Stevenboy điều khiển thiết bị được chưa? Bạn đăng nhập được không? Sao mình đăng nhập không được? Về giá trị nhiệt độ thì theo mình hiểu vd=20 thì
                mã Ascii là:
                2=0x32
                0=0x30
                chỉ cần in cái hai cái 0x32 và 0x30 lên! hehehe . . .hok biết có đúng hok!
                mình làm dề tài ko điều khiển thiết bị làm điều khiển xe. nen minh toàn xài nút submit thôi. dùng submit ko thì dk đuọc đèn led rồi. còn phần đang nhập mình cũng bó tay thử nhiều lần mà hok dc hix

Comment

Ý bác yamailuk kêu em dùng hàm printf là sao em chưa hiểu lắm? Là hàm printf trong C đúng không bác? Vậy vấn đề là tìm vị trí các khoảng trắng đúng không?
                  Có nhiều cách ví dụ, bạn hạn chế số lượng ký tự, vì lcdtext có 16 ô thôi mà,
                  Dùng hàm printf trong giao tiếp uart để xuất ra xem dạng của chuỗi, bạn cho in nhiều ra 1 chút sẽ dễ debug hơn.
                  Mình khác với cách của thầy là mình viết code trên mô phỏng xong rồi mới làm mạch thật, vì mô phỏng nên tiết kiệm khá nhiều thời gian để debug. File và hướng dẫn mô phỏng mình có add trong page 57 thì phải.

Nguyên văn bởi stevenboy Xem bài viết
                  ý bạn là sao mình chưa hiểu rõ. ví dụ mính có giá trị nhiệt độ rồi vd=20 chẳng hạn. Muốn hiển thị nó lên trang web thì sao
                  Bạn đã làm được phần gửi trạng thái thiết bị bằng cách thêm checked chưa?
                  Nếu bạn làm được phần đó thì việc này koi như xong vì nó chỉ khác cái là ở kia nó có giá trị tĩnh còn ở phần adc thì là giá trị động nên phải chuyển thành mã ascii trước khi gửi đi thôi.

mình làm dề tài ko điều khiển thiết bị làm điều khiển xe. nen minh toàn xài nút submit thôi. dùng submit ko thì dk đuọc đèn led rồi. còn phần đang nhập mình cũng bó tay thử nhiều lần mà hok dc hix
                  Phần phụ lục: Hướng dẫn sửa lỗi đăng nhập
                  Trong file http.c, hàm httpDataIn có khai báo chuỗi prog_char Auth_str[]="Authorization";
                  Bạn chuyển chuỗi này ra đầu hàm dưới các #include

Comment

• Và nhờ thầy và mấy bạn ai biết giải thích giùm mình
                    tmpStr = (unsigned char*)uInt2StrLen(LM35_TYP_DECODE(GetADC(tmpVar)), 3);
                    mình ko hiểu ở đây tcpStr nó ra cái gì, và khi cho dataBuffer[i++]=tcpStr[tcpVar++] thì nó có đè lên chữ %ADC ko.
                    Last edited by stevenboy; 20-03-2013, 06:50.

Comment

• Nguyên văn bởi stevenboy Xem bài viết
                      Và nhờ thầy và mấy bạn ai biết giải thích giùm mình
                      tmpStr = (unsigned char*)uInt2StrLen(LM35_TYP_DECODE(GetADC(tmpVar)), 3);
                      mình ko hiểu ở đây tcpStr nó ra cái gì, và khi cho dataBuffer[i++]=tcpStr[tcpVar++] thì nó có đè lên chữ %ADC ko.
                      uInt2StrLen theo tên của nó nè, thì đó là hàm chuyển đổi từ kiểu số Int sang kiểu chuỗi string và có độ dài len.
                      Trong đó thì tmpStr là biến tạm khái báo dạng char để chứa cái chuỗi mới chuyển đổi.
                      Về bản chất thì string cũng là 1 mảng char thôi
                      Lưu ý: Trong hàm này thường sẽ có quy dạng chuẩn nhiệt độ trước để không xuất số 0 vô nghĩa

Comment

• #include "packet.h"
                        #include "ethernet.h"
                        #include "http.h"
                        #include "webpage.h"
                        #include "tcp.h"////
                        #include "uart.h"
                        #include "ntAVRnet.h"
                        #include "lcd.h"
                        prog_char Auth_str[]="Authorization";

Có phải thế này không bác yamailuk??? Em làm rồi mà vẫn đăng nhập không được!

Comment

• cuối cùng cũng được. Nhưng cái đăng nhập cái hàm httpInit() mình để trong hàm main. đăng nhập được nhưng nó chỉ đăng nhập 1 lần khi tắt trang web vào lại lần nữa thì nó lại ko đòi pas nữa
                          Last edited by stevenboy; 20-03-2013, 13:56.

Comment

#include "packet.h"
                            #include "ethernet.h"
                            #include "http.h"
                            #include "webpage.h"
                            #include "tcp.h"////
                            #include "uart.h"
                            #include "ntAVRnet.h"
                            #include "lcd.h"
                            prog_char Auth_str[]="Authorization";

Có phải thế này không bác yamailuk??? Em làm rồi mà vẫn đăng nhập không được!
                            Theo như bản của mình thì bình thường. Bạn xem lạ xem đã thêm httpInit(); trong hàm main chưa.
                            Nếu chưa bạn down code thầy gửi sửa lại xem

bạn có thể viết hàm này được ko. mình lên xem chuyển đổi thì thấy hàm itoa nhưng là trong codevision còn trong avrstudio ko biết nó có thư viện ko nữa
                            Mình thì không viết hàm như của thầy, mình lấy giá trị trực tiếp rồi xử lý luôn:
                            Trong đó thì temp_adc = (uint8_t)((read_adc(0))/2.046);
                            if((pgm_read_byte(progdata + srcDataIdx) == 'A') && (pgm_read_byte(progdata + srcDataIdx + 1) == 'D')){
                            if(temp_adc /100 == 0 && (temp_adc %100) /10 != 0) dataBuffer[i++] = (temp_adc %100) /10 + 0x30;
                            else if(temp_adc /100 != 0) {dataBuffer[i++] = temp_adc /100 + 0x30; dataBuffer[i++] = (temp_adc %100) /10 + 0x30;}
                            dataBuffer[i++] = (temp_adc %100) %10 + 0x30;
                            srcDataIdx+=2;}

Comment

• Bác cho em hỏi nếu muốn bỏ cái vụ đăng nhập thì làm thế nào ta?

Comment

Bác cho em hỏi nếu muốn bỏ cái vụ đăng nhập thì làm thế nào ta?
                                Làm ơn đọc hết toàn bộ project dùm cái

Comment

Về tác giả

Collapse

nttam79 Tìm hiểu thêm về nttam79

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X