Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giao thức TCP/IP và Web server với AVR

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi haibk91 Xem bài viết
    bạn yamailuk cho mình hỏi, trong phần TCP/IP stack v5.10 của Microchip viết cho dòng PIC... mình có đọc phần example, nhưng ko thấy chỗ code nào add cái trang web vào giống như phần thầy Lâm add trang web vào code AVR....Bên phần TCP/IP PIC, có thêm phần mềm MPFS covert file web sang file.BIN....rồi lúc kết nối thì lại upload file Web.BIN .... bạn có thể giải thích cho mình dc ko?
    Cái này mình cũng không rõ nữa. Mình chưa làm với PIC.
    Nguyên văn bởi stevenboy Xem bài viết
    Ai pro về web cho e hỏi tí. E muốn làm điều khiển đèn khi nhấn vào nó hiện hình dạng ON nhấn thêm lần nữa nó hiện thành OFF. ai bit giúp e với
    Hoàn toàn được, <input type="submit" value="%DV" name="RL1">, thay % DV bằng ON/OFF như checked thôi

Comment

• Nguyên văn bởi yamailuk Xem bài viết
      Hoàn toàn được, <input type="submit" value="%DV" name="RL1">, thay % DV bằng ON/OFF như checked thôi
      Thanks bạn nhưng ý mình ko fai là tạo nút submit tên là ON/OFF mà là nút có 2 trạng thái. Khi nhấn thì hiện OFF nhấn lại lần nữa thì hiện về ON

Comment

• Nguyên văn bởi stevenboy Xem bài viết
        Thanks bạn nhưng ý mình ko fai là tạo nút submit tên là ON/OFF mà là nút có 2 trạng thái. Khi nhấn thì hiện OFF nhấn lại lần nữa thì hiện về ON
        <input type="submit" value="%DV" name="RL1"> %DV bạn thay ON hoặc OFF, giống làm với checked thôi

Comment

• các pro cho mình hỏi: có thể gắn cái camera vào mạch AVR của thầy Lâm, hình ảnh dc gửi lên websever, thong qua module wifi dc ko? Về ứng dụng của đề tài này là chế tạo một bộ điều khiển từ xa cho robot,trên robot có các thiết bị nghe nhìn như camera ,Mic FM, tín hiệu truyền trực tiếp về máy tính .Thấy tụi nước ngoài làm hay quá mà mình kiến thức còn nông cạn,chưa đủ để tự làm,có cao nhân nào hiểu biết xin chỉ giáo thêm,phải làm thôi máu lám rồi
          Last edited by haibk91; 03-06-2013, 00:19.

Comment

• Thanks bạn, mà nếu làm vậy thì phải làm 2 nút ON OFF và còn 1 cái nữa là Khi nhấn ON hoặc OFF nó sẽ ko phân biệt được là đèn đang ở trạng thái ON hay trang thai OFF. Ý mình là mình muốn chỉ làm 1 nút thôi Nhưng nó có 2 trạng thái khi nhấn vào thì nó thay đổi trạng thái

Comment

Thanks bạn, mà nếu làm vậy thì phải làm 2 nút ON OFF và còn 1 cái nữa là Khi nhấn ON hoặc OFF nó sẽ ko phân biệt được là đèn đang ở trạng thái ON hay trang thai OFF. Ý mình là mình muốn chỉ làm 1 nút thôi Nhưng nó có 2 trạng thái khi nhấn vào thì nó thay đổi trạng thái
              Mình thấy bạn cũng theo project này khá lâu rồi mà mình nói đến vậy bạn cũng không hiểu ah? Vậy thì mình k hiểu bạn điều khiển và gửi trạng thái thiết bị lên kiểu gì? Hỏi thật chứ ai làm cho bạn vậy? Đã bảo thay cái %DV bằng cái ON hoặc là OFF, còn ON hay OFF thì dựa vào trạng thái hiện tại rồi đảo ngược lại thôi. Thôi không nói nữa phí lời

Comment

• cái bạn nói thì mình biết. điều khiển bằng nút submit hoặc là check, radio thì mình điều khiển dc hết rồi. ý mình diễn tả chắc có thể bạn ko hiểu của mình nói là điều khiển thiết bị và fai hiển thị trạng thái hiện tại của thiết bị đó chứ ko phải là phải đi xem thiết bị đó đang ON hay OFF rồi mới thay đổi trạng thái nó. thôi để mình tự tìm hiểu dù sao cũng cám ơn bạn

Comment

cái bạn nói thì mình biết. điều khiển bằng nút submit hoặc là check, radio thì mình điều khiển dc hết rồi. ý mình diễn tả chắc có thể bạn ko hiểu của mình nói là điều khiển thiết bị và fai hiển thị trạng thái hiện tại của thiết bị đó chứ ko phải là phải đi xem thiết bị đó đang ON hay OFF rồi mới thay đổi trạng thái nó. thôi để mình tự tìm hiểu dù sao cũng cám ơn bạn
                  Click image for larger version

Name:	ok.jpg
Views:	1
Size:	26.8 KB
ID:	1379673
                  một hai ba bốn năm đủ ký tự chưa ? post nào
                  Last edited by yamailuk; 03-06-2013, 16:40.

Comment

• đúng là như vậy ak. Nhưng tại mình ko biết cách viết trên web sao thôi. làm sao để có đc cái dấu tròn xanh bên kia vậy. giúp giùm mình đoạn đó dc ko

Comment

• Ak giờ mình hiểu cách bạn nói rồi. Cám ơn rất nhiều nha

Comment

• Hôm nay tự dưng có hứng viết thêm cái giao diện mới, mọi người tham khảo nhé, hi vọng nó có ích cho mọi người có hướng cho việc viết giao diện của riêng mình.
                        Click image for larger version

Name:	skin_new.png
Views:	1
Size:	34.0 KB
ID:	1379763
                        Giao diện viết sử dụng javascript + css cho phép vẽ biểu đồ nhiệt, ở trên mình vẽ 3 mức là 1 giây, 1 phút và 30 phút lấy mẫu 1 lần.
                        Yêu cầu: AVR phải xử lý có nhớ khá nhiều dữ liệu. Tốn mất 184 byte bộ nhớ RAM và 180 byte eeprom nên mình chưa add vào project vì mình gần báo cáo nên ưu tiên tính ổn định hơn đề hè rảnh up lên 128 nghịch cho vui.Hihi nói thì nói vậy chứ ra trường k bik có thời gian rảnh k mà làm nữa. Thuật của nó thì khá đơn giản chủ yếu là dịch chuỗi struct thôi chứ không có gì, cơ bản của C chắc ai cũng làm được.
                        Last edited by yamailuk; 05-06-2013, 12:34.

Comment

• Cảm ơn anh Nam và mọi người đã hướng dẫn và chia sẻ, xin mọi người tiếp tục giúp đỡ, e không biết làm thế nào để config IP trên cmd. Mỗi lần thay địa chỉ IP là em toàn phải vào code để thay đổi.EM cảm ơn nhiều.
                          |

Comment

• Mọi người cho e hỏi. e làm truyền dữ liệu nhiệt độ,... qua uart mún hiển thị lên web phải làm sao vậy. Cách hiển thị thì e biết nhưng ko biết dữ liệu muốn truyền vào httpsend thì làm như thế nào??
                            ai biết giúp e với

Comment

• Mọi người cho e hỏi. e làm truyền dữ liệu nhiệt độ,... qua uart mún hiển thị lên web phải làm sao vậy. Cách hiển thị thì e biết nhưng ko biết dữ liệu muốn truyền vào httpsend thì làm như thế nào?? khi cảm biến nối trực tiếp với boart thì hiển thị được. nhưng từ ngoài truyền uart vào thì e ko biết hiển thị sao? ai biết giúp mình với
                              Last edited by tranminhvu; 10-06-2013, 05:35.

Comment

• Nguyên văn bởi tranminhvu Xem bài viết
                                Mọi người cho e hỏi. e làm truyền dữ liệu nhiệt độ,... qua uart mún hiển thị lên web phải làm sao vậy. Cách hiển thị thì e biết nhưng ko biết dữ liệu muốn truyền vào httpsend thì làm như thế nào?? khi cảm biến nối trực tiếp với boart thì hiển thị được. nhưng từ ngoài truyền uart vào thì e ko biết hiển thị sao? ai biết giúp mình với
                                Bạn cần hiểu các vấn đề sau:
                                + Bạn đã truyền nhận được qua UART => Đã có được dữ liệu cần gửi đi
                                + Bạn đã gửi được giá trị nhiệt độ khi cảm biến cắm vào board => đã biết phương pháp truyền dữ liệu từ server đến client và cách đọc giá trị từ cảm biến (nghĩa là đã có giá trị cần gửi đi)

Như vậy dù cảm biến có cắm trên board hay không thì cái chung vẫn là có giá trị cần gửitruyền đi như thế nào.

Qua câu hỏi thì có thể thấy rằng bạn chưa hiểu phương pháp truyền dữ liệu từ server đến client thôi. Chịu khó đọc lại phần đó
                                Last edited by yamailuk; 10-06-2013, 13:57.

Comment

Về tác giả

Collapse

nttam79 Tìm hiểu thêm về nttam79

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X