Thông báo

Collapse
No announcement yet.

điều khiển động cơ quay thuận nghich bằng điều khiển xung mở cho thiistor

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• điều khiển động cơ quay thuận nghich bằng điều khiển xung mở cho thiistor

em đc giao đề tài làm mạch và viết trương trình để điều khiện động cơ 1 chiều quay thuận ngược bằng điều khiển xung mở cho thyistor mà em vẫn còn kém phần này quá.chưa biết làm thế nào làm từ đâu.Các bác có thể chỉ giáo cho e đc ko.hay có tài liệu gì hay co thể đưa e để em nghiên cứu thêm.Em xin cảm ơn...................

mình có làm 1 cái điều chỉnh độ sáng đèn = băm xung mở cho thyristor, nhưng làm = OA vì điện áp lớn, +-30V thì phải. mình thiết nghĩ ko lên làm = vdk, điện áp VDK nhỏ, xung ra kiểu gì cũng ko chuẩn = dùng IC số đc, theo mình nghĩ là vậy
    Website chính thức đổi địa chỉ website thành
    Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

thanks bạn nha.mình định dụng họ 8051 lập trình điều khiển 4thiristor 2 dùng để quay thuận 2 dùng để quay ngược.mắc thành mạch cầu để điều khiển.nghĩ là thế nhưng cũng chưa biết làm thế nào.nếu biết bạn có thể chỉ rõ cho mình đc ko?

Comment

tôi nghĩ tại sao bạn không dùng ic chuyên dùng cho việc này nhỉ ?Siemen có thiết kế IC chuyện dụng cho việc này mà! còn bạn nên bắt đầu bằng việc làm cho có xung và điều khiển được xung đó đã, còn điều khiển cầu H để đảo chiều thì chỉ cần ghép lại là ok! cứ nghiên cứu đi nhé ! có gì trao đổi tại nick của tôi(man_hanoi_1976) nhé ! nếu ở HN thì tôi giúp luôn cho !

Comment

mình ko rõ việc ghép mạch cầu H dùng thyristor vs dùng tran có khác nhau không nhưng nếu có sự tương đồng thì như mạch cầu H việc điều khiển chiều động cơ thì cả 4 con đều tham gia vào việc đó chứ ko hoạt động riêng rẽ như bạn nói là 2 con thuận 2 con ngược nhé
          Website chính thức đổi địa chỉ website thành
          Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Thì đúng là 2 con cho thuận , 2 con quay ngược còn gì mast090 ,

Comment

Nguyên văn bởi hanoi1976 Xem bài viết
              tôi nghĩ tại sao bạn không dùng ic chuyên dùng cho việc này nhỉ ?Siemen có thiết kế IC chuyện dụng cho việc này mà! còn bạn nên bắt đầu bằng việc làm cho có xung và điều khiển được xung đó đã, còn điều khiển cầu H để đảo chiều thì chỉ cần ghép lại là ok! cứ nghiên cứu đi nhé ! có gì trao đổi tại nick của tôi(man_hanoi_1976) nhé ! nếu ở HN thì tôi giúp luôn cho !
              thanks anh.e cũng đang nghiên cứu rùi.Em định làm về cửa trượt tự động.phần cơ khí thì cũng cảm thấy tương đối ổn rùi.chỉ còn phần điều khiển chưa biết làm thế nào?làm thế nào để đơn giản mà vân hoạt động tốt.em học phần lập trình ko đc khá.đang nghiên cứu thêm.mong các bác có chỉ bảo thêm có tài liệu gì thi share cho e với.em xin cảm ơn !

Comment

nếu đơn giản chỉ là mở và đóng không thì bạn chỉ cần đóng mở cầu thôi, khỏi cần băm xung cho mệt. làm vài cái lệnh if là xong thôi mà
                Nguyễn Huy Biên - 01649 802 694
                gmail :

Comment

He he. Đóng góp tý. Hồi trước hồi học môn tính toán thiết kết điều khiển thiết bị điện, thày mình có đưa ra mô hình đảo chiều quay động cơ 1 chiều dùng 2 khối chỉnh lưu cầu có điều khiển ghép lại, mỗi khối điều khiển quay 1 chiều, khối này hoạt động thì khối kia không hoạt động. Không bít có phù hợp với yêu cầu của bạn không.

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

dùng rơle thôi, chả cần ic gì cả

Comment

4 rơle là đảo chiều ầm ầm, mà không sợ chập cháy gì hết

Comment

Các pro ơi, mình đang làm cái mạch đóng cắt tự động bằng mô tơ DC 5V, mình lấy nguồn cấp từ đèn LED bàn phím 5V cấp cho mô tơ, khi gọi đến mô tơ quay theo chiều thuận, khi ngừng gọi động cơ ngừng quay, khi gọi lại lần nữa thì động cơ quay nghịch đảo, các pro chỉ giáo dùm mình với nhéthank

Comment

Về tác giả

Collapse

ngtiep189 Tìm hiểu thêm về ngtiep189

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X