Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển động cơ DC bằng 8951

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển động cơ DC bằng 8951

Mình mới nhận bt, làm 1 cửa tự động dùng động cơ DC sử dụng 89C51. Khi cấp nguồn cửa mở ra và tự động đóng lại sau 10s.
    Ai có kinh nghiệm xin chỉ giáo mình với. Hoặc cho mình xin code và nguyên lý về tham khảo. Cảm ơn mọi người.

bạn đã học vi xử lý rồi đúng hong vậy để ngỏ ra vxl lên 1 hay 0 chắc đã nắm dc. Giã như khi cấp nguồn động cơ quay thuận ( mở cửa) sau 10s động cơ quay nghịch ( đóng cửa), thì mình chỉ việc thay đổi mức 1, 0 hoặc 0, 1. từ ngỏ ra. sau đó kích qua BJT cấp nguồn cho động cơ. Còn trể 10s bạn dung timer để viết.

Comment

Nguyên văn bởi anhtuan7227 Xem bài viết
      Mình mới nhận bt, làm 1 cửa tự động dùng động cơ DC sử dụng 89C51. Khi cấp nguồn cửa mở ra và tự động đóng lại sau 10s.
      Ai có kinh nghiệm xin chỉ giáo mình với. Hoặc cho mình xin code và nguyên lý về tham khảo. Cảm ơn mọi người.
      Cái này thì đúng là đơn giản rồi, chỉ thay đôi chiều quay của động cơ bằng 1 or 0 thôi, còn về phần đệm dòng ra thì học bạn củng biết làm sao để phối hợp rồi chứ
      _--------------------------------------------------

Comment

sr, mình post thiếu cái yêu cầu đề bài. Cái cửa tự động dùng động cơ DC đó trog code phải có đoạn điều khiển tốc độ động cơ, và ông thầy có nói là viết cái j mà kiểm tra hành trình nữa, theo mình hiểu làm sao để cái cửa chạy tới đó nó dừng lại và 10s sau nó quay ngược lại vị trí ban đầu, bạn mình chỉ dùng role, mà mình cũng k hiểu lắm, thực chất mình chưa nắm rõ được con 8051, mình mới học thôi, nhìn code đọc hiểu chứ tự viết thì không được, sư huynh nào có tg chỉ mình chi tiết cái code và sơ đồ nguyên lý giúp.

Comment

Nguyên văn bởi anhtuan7227 Xem bài viết
          sr, mình post thiếu cái yêu cầu đề bài. Cái cửa tự động dùng động cơ DC đó trog code phải có đoạn điều khiển tốc độ động cơ, và ông thầy có nói là viết cái j mà kiểm tra hành trình nữa, theo mình hiểu làm sao để cái cửa chạy tới đó nó dừng lại và 10s sau nó quay ngược lại vị trí ban đầu, bạn mình chỉ dùng role, mà mình cũng k hiểu lắm, thực chất mình chưa nắm rõ được con 8051, mình mới học thôi, nhìn code đọc hiểu chứ tự viết thì không được, sư huynh nào có tg chỉ mình chi tiết cái code và sơ đồ nguyên lý giúp.
          Bác chế thêm cái công tắc hành trình vào rồi viết thêm vài dòng code vào VĐK nữa là nó tự dừng lại thôi.

Comment

có ai ở đà lạt k? nap giúp mình chuong trinh cho con 89C51 voi, ai giúp được thì pm mình với,
            nick minh la duyngokne329@yahoo.com.vn, cam on nhieu.

Comment

Về tác giả

Collapse

anhtuan7227 Tìm hiểu thêm về anhtuan7227

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X