Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dành cho người mới tìm hiểu 8051

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• sao mod ko quản lý topic này để nó chạy tràn lan thế,bài của bạn quynh và các bạn khác đang rât hay mà
    nhân đây cho mình hỏi về lệnh tra bảng trong 8051 được ko?? hình như là lệnh DB thì phải,sách của thầy tống văn ơn ko nói rõ lắm,mình chưa biết nó có tác dụng gì nhưng nói đến tra bảng thì có vẻ rất tiện
    ai giúp mình được ko...cảm ơn

Comment

• chào các anh chị , em mới vừa được học VDK thoi , nhưng sao thấy khó quá , có cách nào cho dễ "nuốt" chỉ dùm em với !

Comment

• bai viet cua QUYNH rat hay,phu hop voi nhung ai moi bat dau hoc vdk!

Nguyên văn bởi quynh Xem bài viết
        Các bạn thân mến!
        Vào các diễn đàn tui thấy số người hỏi về 8051 khá nhiều, đa số họ toàn là những người lần đầu tiên tiếp xúc với 8051.Vì vậy tui mạo muội mở topic này để giúp đỡ những người mới tiếp xúc với 8051.Thực ra tui cũng mới làm wen với 8051 thôi, nhưng thiết nghĩ ít ra thì cũng giúp chút gì nho nhỏ cho người mới học 8051.
        Đối với những người mới học, theo tôi đây là những vd cụ thể, rõ ràng giúp bạn nắm bắt nhanh nhất về phần cứng, các tính năng của 8051,lập trình, còn những đã học qua 8051 rất mong dc sự góp ý của các bạn, để tui, bạn, tất cả chúng ta cùng tiến bộ.
        bai viết rất hay!

Comment

• nhưng em mới hoc vi điều khiển duoc mấy bữa mà thầy giáo đã giao đề tài dùng chip8051 làm mạch in máy tinh -,+,/,*
          xin chị chỉ cho em cách làm hoặc địa chỉ quyển sách nói về vấn đề này!

Comment

• Nguyên văn bởi quynh Xem bài viết
            Các bạn thân mến!
            Vào các diễn đàn tui thấy số người hỏi về 8051 khá nhiều, đa số họ toàn là những người lần đầu tiên tiếp xúc với 8051.Vì vậy tui mạo muội mở topic này để giúp đỡ những người mới tiếp xúc với 8051.Thực ra tui cũng mới làm wen với 8051 thôi, nhưng thiết nghĩ ít ra thì cũng giúp chút gì nho nhỏ cho người mới học 8051.
            Đối với những người mới học, theo tôi đây là những vd cụ thể, rõ ràng giúp bạn nắm bắt nhanh nhất về phần cứng, các tính năng của 8051,lập trình, còn những đã học qua 8051 rất mong dc sự góp ý của các bạn, để tui, bạn, tất cả chúng ta cùng tiến bộ.
            viết thêm mấy bài nữa đi

Comment

• chỉ cho em cách LÀM MẠCH GIAO TIẾP VỚI BAN PHÍM (+,-,*,/,căn bận 2,3,.....) với mấy sư huynh, sư tỉ ơi.vì mới học vdk nên chưa biết nhiều!

Comment

• Sao em đọc gần hết mà chẳng thấy các bác dạy asm thế ?

Comment

• giả sử muốn truy xuất một led ở địa chỉ 8000h hay muốn truy xuất thông tin ra một thiết bị ngoại vi có địa chỉ thì trong c làm thế nào.
                  Mong các bác giúp e nhanh.thanks

Comment

• Có bạn nào làm về giao tiếp USB trong 8051 không hướng dẫn cho mình cách Read/Write data với. Thank !

Comment

• DB là data board để khai báo phía sau nó là các dữ liệu được sẽ được ghi vào bộ nhớ Rom chứ đâu phải lệnh gì đâu. Các dữ liệu cố định thì dùng cách này hay hơn, đỡ tốn Ram.....

Comment

• Bạn trunghieu88, nếu bạn muốn làm phím thì chỉ đơn giản là mua phím nhấn ở chợ về rồi làm mạch in cho bàn phím và mạch vi điều khiển rồi kết nối các phím đó với port của vi điều khiển thế là xong về phần cứng. Trong lúc làm phần cứng bạn có thể dùng các cổng logic để chống xung nẩy hoặc bạn có thể chống xung nẩy bằng phần mềm cũng được. Đó chỉ mới là giao tiếp phần cứng thôi, làm xong phần cứng thì bạn viết code cho nó, nhưng bạn làm mạch để làm các phép tính thì phải hiển thị ra Led hoặc LCD gì đó mới dễ quan sát kết quả chứ để vậy đo mức logic ngõ ra chắc là khùng luôn quá. Chúc bạn thành công!

Comment

• chào Quỳnh mình cũng là người mới học 8051 bằng ngôn ngữ C .Quỳnh có thể gởi cho mình tài liệu đó được không?mình cám ơn Quỳnh nhiều
                          mail của mình la tieungu13@gmail.com

Comment

• Tui có bài toán muốn nhờ anh em trong diễn đàn giúp. Chả là tui muốn làm cái đồng hồ bằng 89c2051 đếm giờ và hiển thị ra led 7thanh. Nhưng tôi mới tìm hiểu 8051 nên chưa biết phải viết chương trình như thế nào cả. Anh em có thể giúp tôi với. Thanks!

Comment

• Nguyên văn bởi vietbest
                              Mạch chữ chạy dùng AT89C51 tui đã làm rất nhiều, nhưng việc thay đổi tốc độ nháy của chữ phải thay đổi lại phần mềm tui thấy rất phức tạp. Tại sao chúng ta không nghĩ ra cách điều chỉnh tốc độ chữ chạy mà không cần phải thay đổi lại phần mềm. Nào các anh em cùng trao đổi nhe!
                              Bạn có thể làm hai nút nhấn như sau:
                              Nút NHANH: giảm giá trị thanh ghi của vòng lặp.
                              Nút CHẬM: tăng giá trị thanh ghi của vòng lặp.
                              Vd: Dùng vòng lặp với lệnh DJNZ và thanh ghi R0
                              Giả sử ban đầu R0=125 (tốc độ chạy chữ ban đầu)
                              Khi nhấn nút NHANH, R0=R0-5, nếu tiếp tục R0=R0-5
                              Khi nhấn nút CHẬM, tăng R0=R0+5, nếu tiếp tục R0=R0+5
                              Đây chỉ là giải thuật mình đưa ra, còn viết thế nào là tùy thuộc vào bạn
                              Code:
                              Vd:
                              MOV A,R0
                              ADD A,#5
                              MOV R0,A
                              Không TÔI là kẻ phàm phu
                              Cái TÔI quá lớn làm ngu muội mình!
                              - 0983.886.113

Comment

• Chào các bạn,
                                Trước đây (cách đây 4 năm), mình có viết rất nhiều chương trình đơn giản với 89C51 và 89C52 (bằng Asssembly). Từ khi đi làm đến giờ không đụng đến nó nữa.
                                Cách đây hơn 1 tháng có 1 người bạn hỏi mình lại về vấn đề này, mình bắt đầu đọc sách và xem lại những chương trình mình đã từng viết. Thế là nguồn cảm hứng bắt đầu trở lại với mình.
                                Mình muốn đem những gì mình đã biết để giúp đỡ các bạn mới bắt đầu (mình muốn học theo cách của bạn Quynh, NgoHaiBac và nhiều người khác nữa...), đồng thời mình cũng muốn học hỏi để nâng cao hiều biết về 89xxx từ các cao thủ.
                                Mình sẽ cố gắng giúp đỡ các bạn mới bắt đầu, nếu có sai xót trong các đoạn code mong các cao thủ chỉ dẫn thêm.
                                Last edited by trong123; 05-04-2008, 16:06.
                                Không TÔI là kẻ phàm phu
                                Cái TÔI quá lớn làm ngu muội mình!
                                - 0983.886.113

Comment

Về tác giả

Collapse

quynh Tìm hiểu thêm về quynh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X