Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help code asm 8951

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help code asm 8951

em làm mạch đo nhiệt độ dùng con ds18b20 có sử dụng nút nhấn để đặt nhiệt độ nhưng nhấn nút thì nó không ăn nhờ các bác chỉ em cách sửa với
    Attached Files
    |

Đầu tiên các nút bấm phải là các cổng vào. Hình như trong chương trình của bạn mình chưa thấy chỗ nào đặt các nút bấm là cổng vào.
    nên có treo trở chỗ mỗi nút bấm nối với chân vi điều khiển nối với Vcc.
    Mình nghĩ đoạn chương trình cài đặt của bạn nên kiểm tra lại.

Comment

em đã đặt trong chương trình rồi đó chân mode là p2.0 chân up là p2.1 chân down là p2.2 anh nên xem kỹ chương trình đã hãy phát biểu chứ.
      theo em nghĩ thì mô phỏng không cần điện trở treo đâu ( chỉ có p0 thì cần thôi ), mạch thật thì phải dùng
      |

Comment

Nguyên văn bởi ozonedark2 Xem bài viết
        em đã đặt trong chương trình rồi đó chân mode là p2.0 chân up là p2.1 chân down là p2.2 anh nên xem kỹ chương trình đã hãy phát biểu chứ.
        theo em nghĩ thì mô phỏng không cần điện trở treo đâu ( chỉ có p0 thì cần thôi ), mạch thật thì phải dùng
        cái bạn làm chỉ là đổi cái tên cho nó thôi, chứ có làm cài gì đâu!!!??? mình nói là các chân phím phải đặt là cổng vào thì nó mới nhận dữ liệu vào được chứ. chứ không đặt là cổng vào sao nó nhận dữ liệu vào được.

Comment

Nguyên văn bởi hoadang Xem bài viết
          cái bạn làm chỉ là đổi cái tên cho nó thôi, chứ có làm cài gì đâu!!!??? mình nói là các chân phím phải đặt là cổng vào thì nó mới nhận dữ liệu vào được chứ. chứ không đặt là cổng vào sao nó nhận dữ liệu vào được.
          bạn nói thế là sao bạn chỉ chi tiết ra đi bạn nói thế mình hok hiểu
          trong chương trình mình có cái lệnh jnb mode,nhietdo_dat1 đấy là gì còn cái mode bit p2.0 là để đặt tên cho nó thôi xem kĩ lại đi bạn ơi
          |

Comment

Nguyên văn bởi ozonedark2 Xem bài viết
            bạn nói thế là sao bạn chỉ chi tiết ra đi bạn nói thế mình hok hiểu
            trong chương trình mình có cái lệnh jnb mode,nhietdo_dat1 đấy là gì còn cái mode bit p2.0 là để đặt tên cho nó thôi xem kĩ lại đi bạn ơi
            Ý của bạn "hoadang" là bạn phải thiết lập chân p2.0 làm cổng vào. Nghĩa là bạn phải dùng lệnh setb mode để thiết lập cho nó làm cổng vào của VĐK trước khi bạn dùng lệnh kiểm tra nó. Có cho nó làm cổng vào thì VĐK nó mới biết được sự thay đổi của môi trường bên ngoài nó thế nào!

Comment

Nguyên văn bởi Ck33spkt Xem bài viết
              Ý của bạn "hoadang" là bạn phải thiết lập chân p2.0 làm cổng vào. Nghĩa là bạn phải dùng lệnh setb mode để thiết lập cho nó làm cổng vào của VĐK trước khi bạn dùng lệnh kiểm tra nó. Có cho nó làm cổng vào thì VĐK nó mới biết được sự thay đổi của môi trường bên ngoài nó thế nào!
              code viết bằng ASM chứ có phải C đâu mà set là bit vào hay ra, nó tự điều chỉnh vào hay ra luôn. khi mình mov giá trị ra port thì port nó sẽ xuất tín hiệu ra, khi mình kiểm tra port thì nó lại là tín hiệu vào.
              em làm mạch đo nhiệt độ dùng con ds18b20 có sử dụng nút nhấn để đặt nhiệt độ nhưng nhấn nút thì nó không ăn nhờ các bác chỉ em cách sửa với
              tôi chưa nhìn chương trình. nhưng nhìn cái mạch mô phỏng thì thấy thiếu mấy con trở kéo lên ở mấy cái nút nhấn (mấy nút nhấn này nhằm xác định mức logic cho nút nhấn, bạn thả nổi nó như vậy thì khi nhấn nút nó sẽ không hiểu là đang ở mức cao hay thấp)

Comment

Nguyên văn bởi caovanhuong Xem bài viết
                code viết bằng ASM chứ có phải C đâu mà set là bit vào hay ra, nó tự điều chỉnh vào hay ra luôn. khi mình mov giá trị ra port thì port nó sẽ xuất tín hiệu ra, khi mình kiểm tra port thì nó lại là tín hiệu vào.

tôi chưa nhìn chương trình. nhưng nhìn cái mạch mô phỏng thì thấy thiếu mấy con trở kéo lên ở mấy cái nút nhấn (mấy nút nhấn này nhằm xác định mức logic cho nút nhấn, bạn thả nổi nó như vậy thì khi nhấn nút nó sẽ không hiểu là đang ở mức cao hay thấp)
                oh
                ra thế, mình cứ tưởng là trong p2 có trở treo rồi chứ nhỉ,

Comment

cám ơn bác đã chia sẻ nhưng khi em đã thêm điện trở kéo lên nguồn rồi thì nó vẫn vậy, cảm phiền bác xem giúp em đoạn code đi xem có sai chỗ nào không. em debug keilc để xem mô phỏng hoạt động của các thanh ghi bên trong con 89 thì nó chạy đúng yêu cầu nhưng khi mô phỏng protues thì không được, em đã thử làm mạch thực tế nhưng vẫn bị như thế ngoài mấy cái nút ra thì phần đo nhiệt độ vẫn chạy tốt.
                  |

Comment

Nguyên văn bởi Ck33spkt Xem bài viết
                    em đã làm như bác nói nhưng vẫn vậy.
                    |

Comment

Nguyên văn bởi kidteam Xem bài viết
                      oh
                      mấy con 89xxx làm gì có trở treo nội, chỉ có AVR và PIC mới có thôi. AVR thì thường là có trở treo nội cả 4 port, còn PIC thì chỉ có portB thôi và không phải con nào cũng có.

Comment

Từ trước tới giờ mình sử dụng nút ấn cần gì phải treo trở này nọ đâu mà nó vẫn chạy ầm ầm!

Comment

Nguyên văn bởi kidteam Xem bài viết
                          oh
                          Đúng đó bác! Theo tài liệu của ông TỐNG VĂN ON và một số tài liệu khác em đọc thì Port 2 đã có trở treo nội.

Comment

mấy con 89xxx làm gì có trở treo nội, chỉ có AVR và PIC mới có thôi. AVR thì thường là có trở treo nội cả 4 port, còn PIC thì chỉ có portB thôi và không phải con nào cũng có.
                            Bác này hình như nhầm thì phải. Mấy con khác thì em không biết nhưng con 89 chỉ có port 0 là chưa có trở treo nội thôi !

Comment

cảm ơn chú
                              thế mà anh cứ tưởng mình hiểu nhầm
                              may quá

Comment

Về tác giả

Collapse

ozonedark2 Tìm hiểu thêm về ozonedark2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X