Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em,mạch phần cứng vi xử lí

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em,mạch phần cứng vi xử lí

Vấn đề là em thực hiện mạch cho máy bơm nước,khi nước lên đầy thì ngắt,khi máy xuống cạn thì bơm.Viết cái này bằng vi xử lý thì em viết được,nhưng khi thực hiện phần cứng thì không biết phải làm như thế nào Mong mọi người giúp đỡ em ạ.Em cám ơn nhìu nhìu)

Nguyên văn bởi thachngo Xem bài viết
    Vấn đề là em thực hiện mạch cho máy bơm nước,khi nước lên đầy thì ngắt,khi máy xuống cạn thì bơm.Viết cái này bằng vi xử lý thì em viết được,nhưng khi thực hiện phần cứng thì không biết phải làm như thế nào Mong mọi người giúp đỡ em ạ.Em cám ơn nhìu nhìu)
    Có những cái chúng ta làm được (vẽ mạch in, viết code) nhưng có những cái ta không làm được (chế tạo cảm biến) hoặc ta làm được nhưng giá ở trên trời. Do đó cái nào làm được thì làm, cái nào không làm được thì ta... đi mua.

Bác hãy vào google và gõ chữ "cảm biến đo mực nước" từ đó lựa chọn cảm biến + nguyên lý phù hợp ứng dụng của mình.

Em vừa làm xong cái mạch đo mực nước sử dụng cảm biến theo nguyên lý sóng siêu âm. Giá khoảng 4-500k/cảm biến. Bác thử làm xem.
    Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
    Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Em chỉ cần dùng các linh kiện và thiết bị như: Phao đóng mở vòi nước,Công tắc hành trình(dùng để giới hạn mức nước kết hợp với phao), relay,tran , cùng với đã biết lập trình I/O cho vi điều khiển là OK.

Comment

Nếu chỉ muốn làm đơn giản thì "rẽ"+"đơn giản" chừng nào hay chừng đó phải không bạn. Mình nghĩ chỉ đóng ngắt bơm thì chỉ cần mạch số đơn giản để điều khiển là được rồi. Giết gà đâu cần dao mổ trâu đâu!!
        Cường - Giải Pháp IOT Việt
        https://iotvn.vn

Comment

Híc,các anh ơi,cho em hỏi,mạch transistor để kéo rờ-le phải dùng như thế nào ạ.Tức là mạch này một đầu nối vào con 8051 một đầu gắn vào motor đấy ạ .Cám ơn các anh nhiều,hix

Comment

Em chỉ cần dùng các linh kiện và thiết bị như: Phao đóng mở vòi nước,Công tắc hành trình(dùng để giới hạn mức nước kết hợp với phao), relay,tran , cùng với đã biết lập trình I/O cho vi điều khiển là OK.
            +> làm như bác này là đơn giản, rẻ tiền nhất rồi.
            Híc,các anh ơi,cho em hỏi,mạch transistor để kéo rờ-le phải dùng như thế nào ạ.Tức là mạch này một đầu nối vào con 8051 một đầu gắn vào motor đấy ạ .Cám ơn các anh nhiều,hix
            Một chân VDK nối với trở đến chân B của tranzitor. Tranzitor thường mắc tải (relay, chú ý: 2 chân cuộn hút phải nối // với một con diode để chống dòng ngược) ở cực C. Nếu tran thuận thì nối chân E với dương nguồn, nếu là tran nghịch thì nối chân E với đất.

Comment

Sau một thời gian mày mò,copy cuối cùng em cũng có được một cái mạch lái motor,nhưng em chưa hiểu rõ lắm.Các anh có thể xem qua và nhận xét giùm em ạ,cám ơn nhiều nhiều
              Tín hiệu từ VDK qua transistor,SW là relay đóng tắt,còn S1 là công tắc tơ.Em dùng orcard nhưng không biết các liên kiện này nên lấy cuộn cảm nối vào các khối đấy
              Attached Files

Comment

bạn mua phao về rồi thì cần gì vdk nữa nhỉ, mấy cái phao gắn trên bồn nước là có thể điều khiển máy bơm đóng mở rồi mà.

nếu muốn tiết kiệm hơn nữa trong cảm biến mức thì bạn nên làm như thế này nè, tìm 2 que bằng kim loại(tốt nhất inoc) ra tiệm bán đồ sắt ấy hỏi mua que hàn gió đá bằng inoc, về cưa ra làm 2 khúc đặt vào thùng nước khi nào nước lên đến 2 que này thì coi cho dừng máy bơm.

Comment

bạn mua phao về rồi thì cần gì vdk nữa nhỉ, mấy cái phao gắn trên bồn nước là có thể điều khiển máy bơm đóng mở rồi mà.

nếu muốn tiết kiệm hơn nữa trong cảm biến mức thì bạn nên làm như thế này nè, tìm 2 que bằng kim loại(tốt nhất inoc) ra tiệm bán đồ sắt ấy hỏi mua que hàn gió đá bằng inoc, về cưa ra làm 2 khúc đặt vào thùng nước khi nào nước lên đến 2 que này thì coi cho dừng máy bơm. còn việc điều khiển máy bơm ở đây chỉ là điều khiển on off nên dùng role là đơn giản và rẽ tiền nhất

Comment

Híc hịc,trên em đã bảo là làm bằng VXL mà.Tình hình là em đã làm xong cái mạch nhưng khi dùng orcad layout thì không biết tên printfoot của linh kiện.Các bác,các anh giúp giùm em với nhé:chân của AT89C51,con trans 2N2222A,con led,con điện trở,con rờle 1 khóa và 2 khóa.Cám ơn các bác,các anh nhiều nhiều ạ.

Comment

Nguyên văn bởi thachngo Xem bài viết
                      Híc hịc,trên em đã bảo là làm bằng VXL mà.Tình hình là em đã làm xong cái mạch nhưng khi dùng orcad layout thì không biết tên printfoot của linh kiện.Các bác,các anh giúp giùm em với nhé:chân của AT89C51,con trans 2N2222A,con led,con điện trở,con rờle 1 khóa và 2 khóa.Cám ơn các bác,các anh nhiều nhiều ạ.

AT89C51 thì lấy trong DIP 100T loại 40 pin
                      Trans 2n2222A thi lấy trong TO chọn loại có kích cỡ tương đương, chú ý thứ tụ chân!
                      LED, điện trở thì cứ tìm mấy loại 2 chân có độ dài thích hợp (lấy ở Jumper cho dễ)
                      Orcad có thư viện chân của role, nhưng mình không nhớ tên, vả lại chân căng nó lằng nhằng thường không đúng với loại mình cần nên cứ tạo mới cho nó (làm tương tụ nếu không thấy chân phù hợp của 2n2222)
                      ●█═██▄▄▄▄▄▄▄▄▄
                      ▄▅██████▅▄▃▂
                      ████████████████
                      ◥⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲⊙▲◤

Comment

Về tác giả

Collapse

thachngo Tìm hiểu thêm về thachngo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X