Thông báo

Collapse
No announcement yet.

89c51 không nạp quá 2KB

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 89c51 không nạp quá 2KB

Chào các bạn,
    Mình dùng KeilC để biên dịch chưong trình thông báo kết quả là code=2059 (tức 2059 byte)
    Khi load file hex vào chương trình nạp WLPRO thì báo lỗi "Some data out of range has been ignored". Theo mình biết thì với dòng 89c51 kích thước file hex phải trên 4KB kia.

Vào menu Edit->DataBuffer thì phát hiện ra từ địa chỉ 0x000 đến 0x800 bị fill toàn bộ giá trị 0xff. Còn từ 0x800 đến 0xFFF mới chứa chương trình của mình. (do đó 2059>2048 dẫn đến mất dữ liệu)

Mong các bạn giúp đỡ, làm thế nào để đưa chường trình bắt đầu từ địa chỉ 0x000.
    Cảm ơn nhiều.

hư flash rùi, bạn thay chip khác đi. hoặc lỏng 1 chân nào đó, do soket hở. bạn kiểm tra lại. nếu ko thì chip die rùi
    không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Nguyên văn bởi dangxuanthon Xem bài viết
      Chào các bạn,
      Mình dùng KeilC để biên dịch chưong trình thông báo kết quả là code=2059 (tức 2059 byte)
      Khi load file hex vào chương trình nạp WLPRO thì báo lỗi "Some data out of range has been ignored". Theo mình biết thì với dòng 89c51 kích thước file hex phải trên 4KB kia.

Vào menu Edit->DataBuffer thì phát hiện ra từ địa chỉ 0x000 đến 0x800 bị fill toàn bộ giá trị 0xff. Còn từ 0x800 đến 0xFFF mới chứa chương trình của mình. (do đó 2059>2048 dẫn đến mất dữ liệu)

Mong các bạn giúp đỡ, làm thế nào để đưa chường trình bắt đầu từ địa chỉ 0x000.
      Cảm ơn nhiều.
      up cái project keilC đó lên xem thử đi bạn. Up toàn bộ các file trong project

Comment

Bộ nhớ Rom Flash của chíp bị hỏng rồi. hoặc do mạch nạp của bạn.
        Email:
        Phone: 0969 226 539

Comment

Nguyên văn bởi vantrinh0902 Xem bài viết
          Bộ nhớ Rom Flash của chíp bị hỏng rồi. hoặc do mạch nạp của bạn.
          chỉ mới load hex file, chưa nạp vào VDK làm gì biết ROM hư

Comment

chắc chíp đấy hỏng hoặc chân chíp có vấn đề....trước mình cũng nạp 1 con 89S52 lần đầu đc...lần sau không báo lỗi gì nhưng báo không nạp đc..@@..!!
            cắm chíp khác vào thử xem...

Comment

Bình thường thì mới load file hex thì ko thể nào náo lỗi cả. (Ngay cả file hex lớn hơn dung lượng chip.) khi bạn nạp mới báo lỗi chứ. Xem lại chỗ Divice đúng chíp bạn nạp chưa.
              Email:
              Phone: 0969 226 539

Comment

Nguyên văn bởi vantrinh0902 Xem bài viết
                Bình thường thì mới load file hex thì ko thể nào náo lỗi cả. (Ngay cả file hex lớn hơn dung lượng chip.) khi bạn nạp mới báo lỗi chứ. Xem lại chỗ Divice đúng chíp bạn nạp chưa.
                đây là báo lỗi load file hex lớn hơn bộ nhớ ROM, bạn thử chạy willar sẽ thấy

Comment

Trước tiên xin cảm ơn mọi người đã quan tâm giúp đỡ ^^

Mình phát hiện ra là khi tạo một project uVision mới, nó hỏi có thêm file STARTUP.A51 vào không.
                  Mình chọn có, thế là khi build, file hex bắt đầu từ 0x800

Khi tạo projet khác và không có file STARTUP, file hex bắt đầu từ 0x000. Do đó, khi load vào WLPRO thì không báo lỗi.
                  Tuy nhiên, nếu code vượt quá 2048 bytes, khi nạp vào thì mạch lại chạy SAI.
                  Mình đã thử READ lại từ chip, thấy nội dung không có gì thay đổi. Do đó không thể là hư flash được.
                  Chân không bị lỏng em nào, vì với cùng "tư thế", file hex<2048 bytes chạy ngon lành.

Hi vọng những ai gặp trường hợp giống mình sẽ có thêm thông tin.
                  Mình đã thay em C52 (8KB ROM) và mọi việc đều ổn.
                  Chúc mọi người sức khỏe.

p/s: có ai quen admin nhờ sửa hộ mình cái tên, hôm bữa đăng kí mà vội quá nên thiếu mất chữ g @@
                  "dangxuanthong" nhá ^^

Comment

Về tác giả

Collapse

dangxuanthon Tìm hiểu thêm về dangxuanthon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X