Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin chỉ giúp code c cho 89c51

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin chỉ giúp code c cho 89c51

tình hình là em mới học vdk ,em đang làm đề tài điện tử công suất về điều áp xoay chiều 1 pha dùng triac va vdk 89c51,em có mạch phát hiện điểm 0,va mạch điều khiển góc mở triac như hình:
    khi phát hiện điểm 0 thì tín hiệu invdk ở p1.0 =5v. có 1 biến trở nối với chân p1.7. tin hiệu chân p1.1 nối với mạch tạo góc mở triac.
    vấn đề là em không biết lập trình cho con 89c51 như thế nào:ý tưởng ở đây là khi có tín hiệu tới vdk thì chân p1.0 nhận bit = 1,còn chân p1.1 nhận bit = 0,
    tín hiệu ở chân p1.7 xác định độ trễ để p1.1 nhận bit =1 va truyền vào mạch tạo góc mở triac.
    khi ta vặn biến trở ,em không biết tạo hàm delay như thế nào.có anh chị nào viết giùm em code C với,em đang cần gấp lắm,help

Theo mình nghĩ cái mạch này phải có 1 bộ số hóa để số hóa tín hiệu đưa vào từ biến trở, vì vdk chỉ nhận 1 trong 2 trạng thái 0 hoặc 1 chứ có nhận tín hiệu analog đâu? nên khi bạn vặn biến trở thì hoặc để chân vdk rơi vào trạng thái cao, hoặc là trạng thái thấp chứ không có mức trung lập. Hoặc nếu bạn động não một chút không sử dụng bộ số hóa thì dùng biến trở kèm với IC NE555 sau đó đẩy tín hiệu dao động cho vdk đếm tần số suy ra mức điều khiển Triac chẳng hạn.

Comment

khối zero cross detect hơi lệch 1 tí nhưng tạm đc rồi, nên dùng biến áp cách ly 220VAC/5VAC và OPAMP chế độ so sánh.
      Còn code thì bạn tự viết đi sai up lên nhờ sửa ko ai hơi đâu viết dùm

Comment

với mạch này thì dùng pic hay avr sẽ trở nên dễ dàng vì nó có modul adc dựa vào giá trị adc đọc về từ biến trở có thể phát xung mở triac tại các góc khác nhau,nếu dùng ne555 để xác định thời gian phát xung cũng được nhưng như vậy thì mạch điện lại cồng kềnh hơn,theo mình thì với mạch này thì bỏ con biến trở đó đi thay bằng nút nhấn có thể là vài cái dựa vào
        nút nhấn nào được nhấn ta sẽ phát xung mở triac ở các thời điểm khác nhau,mạch này mình định làm bằng AVR hoặc PIC nhưng do nhiều lý do nên chuyển sang 89s

Comment

Về tác giả

Collapse

cdt_11 Tìm hiểu thêm về cdt_11

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X