Thông báo

Collapse
No announcement yet.

bác nào bit về chân của ADC0808 cho em hỏi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi MicroDuyphi
    Nhân đây mình cũng xin báo luôn với "phidoigabay1" phần mềm Proture dư sức mô phỏng ADC0808, kể cả toàn bộ chương trình này:8051+LCD+ADC0808 nó điều mô phỏng được cả và hơn thế nữa.
    nhưng ma` em dung` proteus mà chứ em không dùng Proture(hổng bít)
    Nguyên văn bởi MicroDuyphi
    START_CONV:

mov CONV_PORT,#0ffh

clr AD_OE ; hi Z output

setb AD_ALE ; start converter (SET both SC and ALE)

clr AD_ALE

START_CLK:

cpl AD_CLK

jnb AD_EOC,START_CLK

setb AD_OE
    mov a,CONV_PORT
    clr AD_OE
    ret.
    như vậy em hiểu thế này có đúng khoong anh:

setb AD_ALE;chốt dia chỉ = sườn xung thấp lên cao
    clr AD_ALE;kích hoặt START = sườn xung cao xuống thấp
    START_CLK:
    jnb AD_EOC,START_CLK;đầu ra của EOC thấp lên cao báo rằng chuyển đổi xong.Cái chân này có tự động về 0 ở giai đoạn nào hả anh

Comment

Cám ơn cô bạn THÁI.
      Xin lỗi anh bạn phidoigabay1 , Phi viết nhầm tên phần mềm mô phỏng.
      Đính chính lại là: Phi đã mô phỏng bằng PROTEUS với mạch ADC trên, OK chưa?!
      Chúc vui nhé.

Comment

chưa ok được bác a.
        thật sự là em mô phỏng con ADC0808 nay` nó chẳng xuất tín hiệu gi`
        không co' tín hiệu ở chân EOC và đầu output của nó cũng chẳng có tín hiệu
        mà chương trình vẫn chạy ầm ầm( bỏ qua đoạn kiểm tra EOC___ lẽ ra khong có tín hiệu thì nó phải ở trong vòng lặp vậy mà nó chạy ầm ầm thía mới ngu chứ)
        mong bác xem xét lại cho

Comment

hey, ok, vầy đi, bạn nói là đã mô phỏng rồi đúng không, làm ơn post cái sơ đồ lên đây để dễ nói chuyện và tôi mới có thể trao đổi tiếp với bạn được.
          Còn ổn hay không bạn thử tự trả lời xem: Có thể hay không thể giao tiếp với ADC hoạt động bình thường không cần tác động đến dây điều khiển EOC?
          Riêng tôi thì có nó cũng tốt mà không có nó lại cũng tốt luôn, he he. Không quan tâm nhiều đến cái chân đó. Chắc bạn thầm hỏi tại sao? Điều đó tùy vào cách lập trình của bạn.
          Tôi nhớ mình đã post đâu đó trên forum này cho bạn một sơ đồ mà tôi đã cố công mô phỏng khuya hôm qua về ADC và thấy nó chạy rất rất OK.

Comment

em lam` the' nay` anh ạ

em copy cai' VD co' sẵn roi` patse vào 1 project mới rồi chạy thử nhưng không được
            không có trạng thái tín hiệu ở đầu ra
            tất nhiến là trước đó em mô phỏng không được cái mạch của mình mới làm thử test
            con` trong cái VD có sẵn thì nó chạy ngon lành
            em còn làm 1 số mạch vô cùng đơn giản nuẵ để test nhưng không đuợc
            em dám nói rằng không thể sai mạch được vì nó quá đơn giản nhưng em ngồi hàng net mai em sẽ post sau

con` vụ EOC:
            em bít là không cần EOC cung được nhưng mà trong cái mạch của em có đoạn:
            here:
            jnb p2.4,here;p2.4-->EOC
            nhưng mà EOC không có trạng thái tín hiệu gi` mà nó chạy qua vòng lặp luôn(dùng đầu dò thử mà)

Comment

ah ah. vậy phidoigabay1 đợi tí để tối mình test lại lần nửa thử xem sao, mình thì có lúc cũng cảm thấy hơi bất an với trình mô phỏng này, nhưng dù sao đi nửa đến giời nó cũng chạy ngon lắm. Phi còn có thể mô phỏng được cả LED matrix trên đó nữa mà.
              Mình hiện đang ở Sài Gòn, nếu bạn ở gần đây thì chạy qua chỗ của mình([/I]tuần sau mình về Nha Trang lại rồi[/I]), mình đưa cho bạn cái bản 6.7 pro, vì nhiều lúc mô phỏng gặp sự cố là do phiên bản bạn đang dùng cũng có.

Comment

Anh Không Thấy "nơi Cư Ngụ:hà Nội "a`
                Anh Gửi Link Cho Em Down được Không Bản 6.7 đó
                Em Cũng Down Trong Diễn đàn Này Về Rồi Mà Không Giải Nén được
                Nó Báo Là File.exe Bị Hỏng ????
                Em đang Dùng Bản 6.4

Comment

MÀ ANH PHI ĐÃ LÀM MẠCH THẬT CHƯA
                  EM HỎI AI CÓ KINH NGHIỆM RỒI THÌ GIẢI ĐÁP EM MẤY VỤ CHÂN ADC0808 VỀ MỨC TÍCH CỰC MÀ
                  BỞI VÌ 2 CUỐN SÁCH CỦA 2 TÁC GIẢ NỔI TIẾNG LẠI NÓI KHÁC NHAU-->THẾ MỚI ĐAU ĐẦU
                  CÁI NÀY EM CŨNG HỎI ANH Linhnc308 rồi (tại anh khoe là làm mạch thật rồi) mà chẳng thấy anh hồi âm--->nghi ngờ wa'

Comment

hi hi, LINH ah! em thử hỏi LINH đi thì biết anh đã làm chưa ha!
                    Cái này nói ra thì có vẻ hơi xấu hỗ, vì hiện nay anh không làm nó he he, nhưng ngày trước thì......làm hơi bị nhiều á( vì mình đi dạy mấy cái dzụ này ở lớp học lập trình 8051 mà). Còn không trả lời trả vốn là vì...... sơ đồ anh cũng post cho, chương trình cũng có,....nhưng chưa có sự tìm hiểu của người xem, hớ hớ.
                    Em ở Hà Nội lận hã, xa quá nhỉ. Thôi chụi thua, anh khó có thể làm hài lòng cho em được rồi, tưởng ở gần thì qua đây anh tặng cho 1 cái CDrom.

Comment

ha ha mấy bác này hay thật
                      từ cái vụ về I/O 8051 đến giờ......
                      tại sao các anh không đi vào vấn đề chính ngay nhỉ mà lại post cái này cái nọ rồi nói"đấy nhe' tự tìm hiểu nhé"
                      em đâu cần sơ đồ hay chương trình gì
                      em chỉ hỏi là 2 cuốn sách viết khác nhau thi` cuốn nào đúng !THẾ THÔI
                      và để trả lời đượ c thì phải có kinh nghiệm làm mạch rồi (chứ như em thì phải hỏi)
                      có phải các bác đang lảng tránh câu hỏi của em!

thế này lại hóa ra đang câu bài
                      nếu các bác đi vào vấn đề chính ngay thì có phải đỡ không

Comment

Nguyên văn bởi phidoigabay1
                        nhưng ma` em dung` proteus mà chứ em không dùng Proture(hổng bít)

như vậy em hiểu thế này có đúng khoong anh:

setb AD_ALE;chốt dia chỉ = sườn xung thấp lên cao
                        clr AD_ALE;kích hoặt START = sườn xung cao xuống thấp
                        START_CLK:
                        jnb AD_EOC,START_CLK;đầu ra của EOC thấp lên cao báo rằng chuyển đổi xong.Cái chân này có tự động về 0 ở giai đoạn nào hả anh
                        hơ hơ, in tẹc nét thuận tiện thật, nói vậy rồi mà còn hỏi nữa hơ hơ.

Bạn trích bài của tui post mất đâu hết 1 dòng rồi!???? Mất 1 dòng đó thì không chạy được đâu. "Hàng" nào đừng bắt anh phải chỉ cho em luôn nhé.

HỒI TIẾP THEO: NGUYÊN LÝ HOẠT ĐỘNG
                        Chân START và chân chốt ALE được nối chung lại với nhau vì khi có tín hiệu tác động tù vi điều khiển thì ADC sẽ lập tức chốt ngõ vào trước( xem giản đồ xung) theo các tín hiệu chọn cổng vào A0, A1. A2 đã được đặt trước đó.
                        Sau đó ADC bắt đầu quá trình biến đổi Analog sang Digital( Start).

Một câu hỏi đặt ra là làm sao để vi điều khiển biết được quá trình biến đổi của ADC đã hoàn thành?

Có 2 cách để làm chuyện này:
                        Cách 1:
                        Như chúng ta đã biết thì quá trình biến đổi diễn ra sẽ cần có 1 khoảng thời gian để hoàn hành, thường thì khoảng 100us vì vậy chúng ta chỉ cần delay một khoảng thời gian lớn hơn 100us chẳng hạn là 120us thì rõ ràng quá trình biến đổi đã xong khi đó chúng ta sẽ kích chân cho phép xuất để nhận data về.
                        Cách 2:
                        Cách này chúng sẽ dựa vào chân EOC( cái này bạn phidoigabay1 muốn hỏi phải không?)
                        Khi con ADC0808 đã hoàn thành kể từ lúc chúng ta kích tính hiệu START thì chân EOC sẽ lên mức cao báo hiệu cho vi điều khiển biết rằng quá trình biến đổi đã hoàn thành, thông thường chân này được nối với một chân ngắt của vi điều khiển hoặc chúng ta có thể kiểm tra "mức" của chân này như trong chương trình tôi đã post ở trên( anh em hãy cố gắng cố đọc kỹ):

Tiếp đến chu trình kế theo! thì có một câu hỏi khác được đặt ra là chân EOC=1 vậy ở chu trình kế theo nó sẽ thay đổi như thế nào? Chúng ta sẽ xóa bằng phần mềm hay tự xóa bằng phần cứng?
                        Chân EOC sẽ tự xóa về mức thấp ở giữa xung thứ 0 đến xung thứ 8 kể từ khi có "sườn lên" tác động trên chân START ở lần kế tiếp.
                        Last edited by MicroDuyphi; 12-03-2006, 19:19.

Comment

Để tóm tắt lại quá trình hoạt động của bài viết này, chúng ta hãy xem giản đồ sau:
                          Last edited by MicroDuyphi; 12-03-2006, 19:31.

Comment

Công thức tính toán mối quan hệ điện áp và tín hiệu số của bộ chuyển đổi và quy cách/ cách thức kết nối mạch giữa một ADC với một vi điều khiển :

Comment

Anh Duy Phi ơi, cảm ơn anh đã Post về mấy bài viết của anh, em hiểu rồi. Em đang làm theo anh đây. Nhưng em xin hỏi. Em chỉ đủ tiền xài 89C51 thôi liệu có được không. còn LCD thì em không dám mơ tới, em chỉ dùng LED 7 thanh có được không? Anh có thể cho em xin cái sơ đồ và đoạn chương trình hiển thị bằng LED 7 thanh (Dương chung, dùng đèn A1015 đệm dòng ) được không. Cảm ơn anh nhiều.

Comment

Bác DuyPhi cho sơ đồ mạch proteus mô phỏng giao tiếp ADC và vddk đi!Bác làm rồi pót hinh lên cũng được!
                                Khó nhất trên đời làm trang nam tử
                                Ý chí vững vàng mà tình cảm lại mênh mang

Comment

Về tác giả

Collapse

phidoigabay1 Tìm hiểu thêm về phidoigabay1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X