Thông báo

Collapse
No announcement yet.

8051 giao tiếp USB với máy tính thông qua chuột máy tính

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 8051 giao tiếp USB với máy tính thông qua chuột máy tính

Mình có ý tưởng dùng 8051 điều khiển 2 nút bấm của chuột để truyền một số tín hiệu đơn giản lên máy tính nhưng chưa biết gì về phần sử lí tín hiệu của chuột trên máy tính như thế nào ví dụ như viết driver hay soft ứng dụng...
    Đây mới là ý tưởng mong các bác đáp nhiều gạch để em xây nhà

cho tôi chút ý kiến nào mấy pác
    up

Comment

8051 không có hỗ trợ giao tiếp usb. bạn dùng pic những con hỗ trợ giao tiếp usb mới làm đựoc. 18f14k50, 18f2550, 18f4550, ..........và con gần đây mà bác bqv giới thiệu đó.

Comment

Nguyên văn bởi toi ngu kinh Xem bài viết
        8051 không có hỗ trợ giao tiếp usb. bạn dùng pic những con hỗ trợ giao tiếp usb mới làm đựoc. 18f14k50, 18f2550, 18f4550, ..........và con gần đây mà bác bqv giới thiệu đó.
        ý mình không phải là 8051 trực tiếp giao tiếp usb với máy tính mà chỉ là 8051 điều khiển nút chuột để chuột truyền tín hiệu đến máy tính(tính hiệu ở đây chì là các bit rất đơn giản và không yêu cầu tốc độ cao) vấn đề chỉ là viết phần lại mềm để con chuột đó không điều khiển con trỏ chuột trên màn hình nữa mà điều khiển phần mềm mà mình vừa viết ra. ví dụ như truyền giá trị nhiệt độ đo được lên máy tính dâu cần giao tiếp phức tạp tốc độ lêm đến hàng triệu bit/s chỉ cần 8bit/s là đủ

Comment

đã có 1 board giao tiếp usb với pc rồi thì cần gì thêm 8051 chỉ để điều khiển nút bấm nữa. bạn cần tìm hiểu class HID, format của data mà con chuột truyền về pc,base trên 1 chip hỗ trợ usb.

nhưng với ý tưởng của bạn, mình nghĩ có 1 giải pháp đơn giản hơn, đó là bạn code trên pc đọc data twf virtual com, bộ đo nhiệt độ của bạn chỉ cần truyền data qua virtual com là ok rồi.
          Last edited by hoasua_2005; 10-07-2013, 11:17.

Comment

Nguyên văn bởi hoasua_2005 Xem bài viết
            nhưng với ý tưởng của bạn, mình nghĩ có 1 giải pháp đơn giản hơn, đó là bạn code trên pc đọc data twf virtual com, bộ đo nhiệt độ của bạn chỉ cần truyền data qua virtual com là ok rồi.
            nhưng bây giờ nhiều máy không còn cổng com và cổng usb lại rất tiện dụng.

Comment

ủa, mình ko nói bạn dùng cổng com,
              mô hình như này:
              PC - usb to com - board ,

Comment

đó là giao tiếp chính thống. có chuẩn giao tiếp chung. pc - mouse(rebuild) - board thì là cách riêng mình. 2 cách này đều phải viết driver và soft chỉ khác thay vì viết driver cho board thì viết lại driver cho mouse. cái mình muốn thu được là biết driver và soft chứ không phải cái nhiệt độ kia.
                mình nghĩ có thể dùng phần mềm để tạo driver và viết 1 soft đơn giản = visual studio bạn có thể gợi ý cho mình được không

Comment

bạn thử code vs sử dụng winusb.dll, mouse là device có driver sẵn rồi, nên ko cần phải viết driver nữa, mouse(rebuild) thì khá khoai, cơ mà mircochip có examples sẵn cho một số chip rồi, bạn tham khảo thử xem

Comment

Về tác giả

Collapse

vinhnhse13 Tìm hiểu thêm về vinhnhse13

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X