Thông báo

Collapse
No announcement yet.

AT89s8252 điều khiển LCD và bàn phím kiểu điện thoại di động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• AT89s8252 điều khiển LCD và bàn phím kiểu điện thoại di động

mình đang làm đồ án ,trong đó có phần giao tiếp LCD ,bàn phím. LCD thì bình thường . còn bàn phím em dùng kiểu giao tiếp như điện thoại di động đó ,tức là sử dụng mấy phím qua lại ,lên xuống ,enter , menu ... để người dùng điều khiển chọn lựa các chức năng trong ứng dụng của mình , các chức năng ,lựa chọn ở mỗi bước sẽ hiển thị cho người dùng trên LCD .làm như vậy có khó khăn gì không ?. nếu dùng chọn chức năng trên bàn phím ( kiểu cổ điển ) thì ứng dụng của mình sẽ có quá nhiều phím ,gây khó khăn cho người dùng. nên mình mong muốn chỉ dùng các phím lên xuống ,qua lại ,và các phím số . mong các anh chị, các bạn có nhiều kinh nghiệm chỉ dạy . chân thành cám ơn

hic , cần j nhìu phím thế u , tui chỉ cần 3 phím là đủ thực hiện hết tất cả các chức năng oy (mà cũng có ng dùng 2 phím) : 1 phím OK , 1 chọn ,1 thoát. Nếu u viết đc 1 ctr cho 1 phím , tại sao ko viết dc nhìu ctr cho 1 phím .
    - Khi phím đc nhấn lần dầu tiên , ta cho 1 biến đếm tăng 1 . Trong ct , nếu biến đếm = 1 thì thực hiện ctr 1 .
    - Nếu phím đc nhấn nữa thì biến đếm tăng tiếp & nếu biến đếm có gtri = 2 thì t.hiện ctr 2
    Thế thui chứ có j khó khăn đâu

Comment

ý tưởng của bạn rất hay đó ,tiết kiệm số phím ,nhưng như vậy hình như khó khăn cho người dùng, giao diện không thân thiện , ít ra thì cũng phải có 4 phím qua lại ,lên xuống ,hì hì .tại vì số dòng hiển thị LCD có hạn mà menu của mình có nhiều chức năng , cho nên phải xếp hiển thị theo hàng dọc và ngang trên LCD , cho nên cần 4 phím định hướng nhằm giúp người dùng chọn lựa tiện lợi hơn . thanks bạn nhìu lắm , bài của bạn cho mình nhiều ý tưởng , thanks

Comment

Về tác giả

Collapse

tranhoanthai Tìm hiểu thêm về tranhoanthai

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X