Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi con LCD lmb162

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi con LCD lmb162

Hôm bữa em ra Nhật Tảo vác về con LCD này mà thấy nó là lạ, hỏi các bác xem xử thế nào:
    Nó có 16 chân chứ ko phải 14 chân như lý thuyết(chắc là chân backlight hay gì đó,em đoán thế)
    Khi cho hiển thị dòng "abcde" thì nó ra "ijklm",
    Khi cho hiển thị "UIT" thì nó ra "]IT"
    thế là sao hở các bác,giúp dùm em cái nhá.Thank mọi người.
    Chuyện nhỏ như con thỏ,bắt thỏ mới là chuyện lớn!!!

Nguyên văn bởi it4rb Xem bài viết
    Hôm bữa em ra Nhật Tảo vác về con LCD này mà thấy nó là lạ, hỏi các bác xem xử thế nào:
    Nó có 16 chân chứ ko phải 14 chân như lý thuyết(chắc là chân backlight hay gì đó,em đoán thế)
    thế là sao hở các bác,giúp dùm em cái nhá.Thank mọi người.
    Chân 15 nối 5v, chân 16 nối GND, hâi chân này dùng cho đèn led backlight.
    Ngộ nhỉ...thường thì bảng mã của các LCD thống nhất mà ta, bạn lật đít LCD lên tìm thông tin mã sản phẩm, online tìm datasheet, để xem bảng mã nó. Chú ý phần mode 8bit hay 4bit, coi chừng lộn.
    Mấy ai định nghĩa được tình yêu.
    Có gì đâu một buổi chiều.
    Kề dao lên cổ yêu hay chết .
    Gật đầu cái rụp thế là yêu.

--------
    Apple

Comment

Cám ơn bác nhiều.Nhưng mà nó vẫn thế.Em đã set cẩn thận là 8bit,font 5x7.Chương trình em chạy trên proteus bình thường.Khi nạp vào chạy thì nó chỉ hiển thị khoảng 1s rồi mất,reset lại thì cũng thấy 1s rồi mất.Em tra datasheet (hãng topway,china) thì nó cũng bình thường như trong sách,bực thế chứ. Khi em gửi ra chuỗi "123456" thì nó hiện là ":;,:;,".Thế mới điên,ko thể nào hiểu nỗi tại sao lại có 2 ký tự trùng nhau như vậy.Thà nó ko hiển thị thì nói là die,còn ở đây thì hiển thị nhưng lại sai.Em xem kỹ lại dây dợ thấy ổn cả.Các bác xem dùm em phát nữa nhá.Thanks
      Last edited by it4rb; 04-11-2008, 22:40.
      Chuyện nhỏ như con thỏ,bắt thỏ mới là chuyện lớn!!!

Comment

Nguyên văn bởi it4rb Xem bài viết
        Cám ơn bác nhiều.Nhưng mà nó vẫn thế.Em đã set cẩn thận là 8bit,font 5x7.Chương trình em chạy trên proteus bình thường.Khi nạp vào chạy thì nó chỉ hiển thị khoảng 1s rồi mất,reset lại thì cũng thấy 1s rồi mất.Em tra datasheet (hãng topway,china) thì nó cũng bình thường như trong sách,bực thế chứ. Khi em gửi ra chuỗi "123456" thì nó hiện là ":;,:;,".Thế mới điên,ko thể nào hiểu nỗi tại sao lại có 2 ký tự trùng nhau như vậy.Thà nó ko hiển thị thì nói là die,còn ở đây thì hiển thị nhưng lại sai.Em xem kỹ lại dây dợ thấy ổn cả.Các bác xem dùm em phát nữa nhá.Thanks
        Mình làm thấy rất bình thường ko gặp hiện tượng như bạn, trong code bạn nên chú ý đến thời gian delay phải đủ cho LCD xử lý nội bộ. Mô phỏng proteus mà được nhưng làm thiệt lại sai ... ko bít con LCD của bạn có bị cù tèo ko nhỉ.

Bạn test bằng cách cho gửi thử 1 ký tự duy nhất thôi coi sao.
        Mấy ai định nghĩa được tình yêu.
        Có gì đâu một buổi chiều.
        Kề dao lên cổ yêu hay chết .
        Gật đầu cái rụp thế là yêu.

--------
        Apple

Comment

Về tác giả

Collapse

it4rb "second hand" student Tìm hiểu thêm về it4rb

Bài viết mới nhất

Collapse