Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp. mạch đếm số người vào phòng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp. mạch đếm số người vào phòng

tình hình là có một môn yêu cầu sv làm mạch, ý tưởng cũng tự nghĩ luôn.
    sau vài ngày suy nghĩ và ra sức search thì em định làm mạch như sau

dùng IC 89c52 làm mạch đếm. đếm số người ra vào phòng thông qua thiết bị quét đặt ở cửa phòng
    sau đó điều khiển độ mạnh của quạt, sáng tắt của bóng đèn trong phòng tuỳ vào số người trong phòng.

em chỉ làm mạch mô phỏng thôi. e định mô phỏng quạt là mo tơ, đèn phòng là led...

vậy nên em làm cái thread nhờ các bro giúp đỡ.

lần đâu tiên em post bài. mong các bro bỏ qua sai sót ạ

Đơn giản nhất là gắn 2 cái cảm biến ở cửa vào và cửa ra rồi đếm thôi. (Cửa gắn cái càng xoay mỗi lần chỉ cho 1 người qua theo chiều nhất định giống như ở siêu thị ấy)

Khó hơn một chút thì chỉ có 1 cửa vào/ra chung. Giả sử cửa chỉ vừa đủ cho từng người đi lọt qua, bạn thử nghĩ cách xem làm sao phân biệt được người ra hay vào?
    sau.ph

Comment

hỏi xoáy đáp xoay rùi ý tưởng là vậy bạn làm được những gì rùi.phải nói cho mọi người biết chứ có viết được code không?làm mạch chưa?
      hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
        Đơn giản nhất là gắn 2 cái cảm biến ở cửa vào và cửa ra rồi đếm thôi. (Cửa gắn cái càng xoay mỗi lần chỉ cho 1 người qua theo chiều nhất định giống như ở siêu thị ấy)

Khó hơn một chút thì chỉ có 1 cửa vào/ra chung. Giả sử cửa chỉ vừa đủ cho từng người đi lọt qua, bạn thử nghĩ cách xem làm sao phân biệt được người ra hay vào?
        Nếu là cùng 1 cửa mỗi lúc chỉ có 1 người vào hoặc ra thì dễ, bố trí 2 cảm biến hồng ngoại "dùng làm remote ấy" khi người ở ngoài đi vào thì cảm biến bên ngoài bị che trước cảm biến trong bị che sau. Người ở trong đi ra thì cảm biến phía bên trong bị che trước bên ngoài bị che sau, thế là mình biết chiều vào ra rồi.

Comment

Mấy anh ơi giúp em với, mạch của em là đếm sản phâm theo yêu cầu đặt ra. Em dùng IC 7485 để so sánh rồi lấy ngõ ra qua NOT, xong rồi AND với xung clock , cho vào UP của 74192 để dừng nhưng nó vẫn đếm tiếp.

mach dem san pham.

Comment

Về tác giả

Collapse

toivsbanok Tìm hiểu thêm về toivsbanok

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X