Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình điều khiển led matrix 8x8

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình điều khiển led matrix 8x8

Mình đang làm 1 project game con rắn sử dụng 2 tấm led 8x8,điều khiển bằng nút bấm.
    Nhưng mình đang bị kẹtowrr khâu hiển thị các bạn ạ.
    Nếu dùng led matrix để chạy chữ thì ok rồi,không có j phải nói,vì chuỗi chữ đó ở trong 1 mạng định trước.còn đằng này mình vừa điều khiển nó,nó vừa dài ra,vừa hiển thị thêm thức ăn nữa chứ.
    Có bạn nào có 1 thuật toán thật tổng quát về khâu hiển thị,có thể tùy chỉnh dễ dàng khi truy xuất hàm cũng như điều khiển nút nhấn thì chỉ bảo mình với.thank!!
    Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	113.2 KB
ID:	1419194

Nếu vậy theo mình nghĩ phải trừu tượng hóa cái 8x16 của cậu thành 1 màn hình đồ hoạ, viết hàm putPixel với tọa độ hàng cột, tạo 1 "đối tượng" con rắn có độ số "chấm, pixel" được lưu trong đối tượng đó. Mà nói chung là làm game bằng 8x16 này thì có tiensitu86 đã từng làm trò bắn xe tăng trên asm đó, chắc có thể tham khảo được ít nhiều đó.

Comment

thank!mình cũng từng viết theo kiểu diều khiển từng pixel.nhưng gặp chút rắc rối.không đủ bộ nhớ bạn ạ! chắc hẳn là do thuật toán mình chưa đáp ứng được!!hic

Comment

Nguyên văn bởi nhson113 Xem bài viết
        thank!mình cũng từng viết theo kiểu diều khiển từng pixel.nhưng gặp chút rắc rối.không đủ bộ nhớ bạn ạ! chắc hẳn là do thuật toán mình chưa đáp ứng được!!hic
        bạn nghĩ sao mà phát biểu là không đủ bộ nhớ? cái matran 8x16 = 16byte chứ có nhiều nhặn gì đâu? Nếu dùng ram nội của 89c52 mà làm bộ đệm cho màn hình (video ram) thì làm được cả đống trang màn hình rồi đấy.cứ 16bytes 1 trang. Mà game đơn giản thế này chắc chỉ cần 1 trang duy nhất là mươt rồi chẳng cần đến trang thứ 2.

Comment

Về tác giả

Collapse

nhson113 Tìm hiểu thêm về nhson113

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X