Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lập trình ASM trong Reads51-Help me please !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lập trình ASM trong Reads51-Help me please !

Có bác nào thường sử dụng Reads51 không giúp đỡ em một chút. em lập trình trên Reads51 gặp một vấn đề như sau:
    khi lập trình với dòng lệnh: setb P1.7 thì nó báo lỗi Unresolved operand(s). em sửa lại là : setb 97H thì OK. vậy thì trong Reads51 nó không hiểu P1.7 có địa chỉ bit là 97H. hay là mình phải khai báo như thế nào thì nó mới chấp nhận P1.7 ?

Cái Reads51 nó dịch hay lỗi lắm ! trong diễn đàn 8051 có chương trình dịch Duy Phi giới thiệu hay hơn Reads51 hay lắm ! Đây là địa chỉ trang web của nó http://www.opcube.com .
    Mạch nạp Little Programmer
    MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

Reads51 dịch asm khá tốt, lỗi mà các bạn gặp phải thường là lỗi do các bạn chưa sử dụng đúng thôi.
      khi lập trình với dòng lệnh: setb P1.7 thì nó báo lỗi Unresolved operand(s). em sửa lại là : setb 97H thì OK. vậy thì trong Reads51 nó không hiểu P1.7 có địa chỉ bit là 97H. hay là mình phải khai báo như thế nào thì nó mới chấp nhận P1.7 ?
      Lỗi này là do bạn chưa khai báo #include <sfr51.inc> ở đầu chương trình. Tất nhiên khi đó bạn phải chọn Include path đúng. Chọn cái đó ở trong Option. Nếu không chọn đúng đường dẫn thì sẽ báo lỗi file not found. Có thể gõ đầy đủ đường dẫn tới file này, tức là #include "c:\....Reads51\Include\sfr51.inc". Cách khác là copy file sfr51.inc vào cùng thư mục với file mã nguồn *.asm.
      Thân mến,
      blackmoon.

Comment

Có phải cái read51 nó bắt bẻ người ta không ! Mình hay dùng ASM51 hơn là vì dể dàng trong việc setb như bạn nói ! Nó làm cho vấn đề thêm phức tạp hơn ! Chẳng dễ dàng cho người mới học !

Site Fukusei shop :

Comment

Có phải cái read51 nó bắt bẻ người ta không ! Mình hay dùng ASM51 hơn là vì dể dàng trong việc setb như bạn nói ! Nó làm cho vấn đề thêm phức tạp hơn ! Chẳng dễ dàng cho người mới học !
          Rigel không quá "bắt bẻ" người sử dụng như bạn nghĩ đâu. Việc thực hiện lệnh setb hay lệnh hợp ngữ nào đó chẳng có gì khó khăn trong Reads51 nếu như người sử dụng thao tác đúng. Phần mềm nào cũng có những thủ tục riêng của nó mà người sử dụng luôn phải tuân theo.
          Thân mến,
          blackmoon.

Comment

Hì hì ! biết sao được vì mới học lần đầu tiên ông thầy dạy ASM51 thế là dùng luôn không đổi ! Nên tư tưởng có hoi chủ wan trong nhận xét ! Anh em nào wen phần mềm nào thì dùng phần mềm đó thôi !

Site Fukusei shop :

Comment

Đúng vậy, nhập gia tùy tục. Tuy nhiên với người mới bắt đầu thì nên tìm bộ dịch thật đơn giản và dễ hiểu nhất là điều nên làm để dễ thành công hơn. Chứ lúc đầu mà gặp sự cố thì dễ nản lòng lắm.

Comment

cảm ơn các bác vì những kinh nghiệm thực tế. giờ đây em đang sử dụng phần mềm dịch mà bác phucthinhel , và bác duy phi giới thiệu ở trên trang http://www.opcube.com . em thấy nó dễ sử dụng và chạy không có lỗi gì cả, như thế là ok cho newbie bọn em rùi. em thì chưa viết chương trình nào có kích thước lớn cả, không biết phần mềm đó có giới hạn về kích thước khi dịch không, ý em nói về phần mềm M-IDE studio for MCS-51 ấy.vì bọn nước ngoài nó cho miễn phí. chứ nếu mà không giới hạn thì em bình chọn phần mềm dịch này 5 sao đấy. anh em mới nhập môn nên sử dụng phần mềm này vì nó dễ sử dụng lắm. tránh được kiểu khai báo #include ... gì đó rất khó hiểu cho người mới.

Comment

bác simonetdh có thể hướng dẫn cách sử dung phần mềm M-IDE studio for MCS-51 được không . tại em mới vào nghề nên công lực còn kém lắm .
                  cám ơn !

Comment

Các bạn làm việc với MSC-51 nên dùng phần mềm Keil. Trong đó, bạn có thể viết được cả bằng C lẫn ASM. Theo tôi lúc đầu bạn nên viết bằng ASM. Sau này khi cần viết các ứng dụng phức tạp hơn thì dùng C.

Comment

Tại luồng này có một số ví dụ về lập trình với C51 bằng READS51 và Keil:
                      http://www.diendandientu.com/diendan...d?thread=10222
                      0912666017

Comment

các bác ơi,em mới vào nghề.các bác giúp em cách dịch file ".asm" dang dạng ".hex" với

Comment

Nguyên văn bởi DKNET Xem bài viết
                          các bác ơi,em mới vào nghề.các bác giúp em cách dịch file ".asm" dang dạng ".hex" với
                          à trong phần mền reads51 ấy .thanks các bác nhiều nhiều

Comment

ban tim file reg52.inc mo no ra coppy vao file ma nguon cua minh la co cac dinh danh phan cung . tha ho viet chuong trinh cha viec gi ca

Comment

mọi người cho em hỏi khai báo thư viện trong keil C như thế nào khi mình lập trình bằng assem .em thử dùng rồi nhưng nó cứ báo lỗi .lên lớp hỏi thầy thì thầy bảo lên mạng mà tìm .

Comment

Về tác giả

Collapse

simonetdh Tìm hiểu thêm về simonetdh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X