Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em mạch nạp 8051 - sp200s

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em mạch nạp 8051 - sp200s

Tình hình là em vừa làm xong một mạch nạp sp200s theo sơ đồ nguyên lý của willar, cài xong driver pl2303hx, phần mềm willar pro 2.20. cắm mạch nạp thì xảy ra hiện tượng lạ
    - máy tính nhận ra pl2303hx, nhưng phần mềm không kết nối được.
    - vài chục giây sau, điện trở 0.5 ohm và cuộn cảm 100uH bốc cháy khét nghẹt, đồng thời máy tính thông báo "thiết bị vượt quá giới hạn nguồn cổng usb".
    ai đó am hiểu vấn đề, xin giúp dùm, thank

chà chà, chập mạch cháy rồi. mấy cái vụ giao tiếp với máy tính phải cẩn thận, không thì tiêu luôn cái máy tính. Mình cũng xài cái bo giống bạn nhưng mua của thiên minh (tme.vn) xài cả năm, mới đây mình nâng cấp chip lên để chạy cho win 8. bạn mua đi chứ tự ráp thì cực lắm mà có nguy cơ cháy nhà nữa. giá chỉ 300K thôi mà, ráp chi cho cực, nếu bạn ráp mạch nạp AVR thì mình chỉ được, 50K thôi cho tiền linh kiện, mạch bé tí

Comment

Nguyên văn bởi nhtrung1980 Xem bài viết
      chà chà, chập mạch cháy rồi. mấy cái vụ giao tiếp với máy tính phải cẩn thận, không thì tiêu luôn cái máy tính. Mình cũng xài cái bo giống bạn nhưng mua của thiên minh (tme.vn) xài cả năm, mới đây mình nâng cấp chip lên để chạy cho win 8. bạn mua đi chứ tự ráp thì cực lắm mà có nguy cơ cháy nhà nữa. giá chỉ 300K thôi mà, ráp chi cho cực, nếu bạn ráp mạch nạp AVR thì mình chỉ được, 50K thôi cho tiền linh kiện, mạch bé tí
      ồ, cám ơn anh bạn nhé, mình chế tạo đc mạch nạp AVR lâu rồi, thằng usbasp ấy, nhưng thằng sp200s này thì chịu

Comment

Nguyên văn bởi huy_dientu Xem bài viết
        Tình hình là em vừa làm xong một mạch nạp sp200s theo sơ đồ nguyên lý của willar, cài xong driver pl2303hx, phần mềm willar pro 2.20. cắm mạch nạp thì xảy ra hiện tượng lạ
        - vài chục giây sau, điện trở 0.5 ohm và cuộn cảm 100uH bốc cháy khét nghẹt, đồng thời máy tính thông báo "thiết bị vượt quá giới hạn nguồn cổng usb".
        máy tính nhận ra pl và có hiện cổng com---> giao típ với máy tính oke
        pm ko nhận ---------> chip máter chưa hoạt động, hoặc chip chết
        cuộn cảm cháy------> do ic mc3406 hỏng, hoặc chip master bị trục trặc kiến in 4306 hoạt động liên tục ko kiểm soát,
        không tiếp nhận cuộc gọi qua điện thoại vì đi làm toàn tập, tính khí thất thường, hay nóng võ công lại cao

Comment

Nguyên văn bởi huy_dientu Xem bài viết
          chập mạch, cháy khét bóc khói thì chắc chắn là bạn đã vẽ sai, vì loại này nhiều người làm theo ok, mình củng đã làm và ok. Còn nếu bạn làm đúng máy không nhận mạch nạp thì bạn nên chọn lại cổng COM thử coi.
          _--------------------------------------------------

Comment

Bị chập đâu đó roi, con diod chổ con nguồn là loai strottky không nen dùng bậy
            Tel:
            Email:

Comment

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
              cuộn cảm cháy------> do ic mc3406 hỏng, hoặc chip master bị trục trặc kiến in 4306 hoạt động liên tục ko kiểm soát,
              Bạn đo xem nguồn chỗ chân Katot của diode có >12V ko, nếu = 5V thì chắc là chập đâu đó rồi
              - Mạch nạp vdk 8051, AVR, PIC, EEPROM
              - Linh kiện điện tử cho sinh viên

Comment

cám ơn mọi người đã góp ý, mình sẽ kiểm tra lai xem

Comment

Nguyên văn bởi romance_qt Xem bài viết
                  chập mạch, cháy khét bóc khói thì chắc chắn là bạn đã vẽ sai, vì loại này nhiều người làm theo ok, mình củng đã làm và ok. Còn nếu bạn làm đúng máy không nhận mạch nạp thì bạn nên chọn lại cổng COM thử coi.
                  cám on góp y cùa bạn, mình vẽ kho sai tí nào, chắc là do hàn chap chân, linh kien co van de, minh se xem lai

Comment

Nếu vẽ không sai thì chắc là do linh kiện hay làm mạch in bị lỗi dính nhau chăng?. chứ loại này mình thấy làm giống sơ đồ là chạy ngon lành ah.
                    _--------------------------------------------------

Comment

Nguyên văn bởi 01642555134 Xem bài viết
                      Mình đã thay lại cuộn cảm và điện trở rồi, tháo bỏ chip master roi cắm vào máy tính, máy nhân chíp pl2303hx, đo vpp thấy lên 14.4v, vậy không phải mc34063 hư roi, mà do chip master có vấn đề. mình mua chíp mới rồi nhưng chả có cái khỉ gì để nạp FW cho nó, bực quá !

Comment

cuộn cảm có thể thay loại 330uH được không các bác ?

Comment

Về tác giả

Collapse

huy_dientu Tìm hiểu thêm về huy_dientu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X