Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đồng hồ Matrix lật trang AT89c/s52 ,DS 1307, DS18B20

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bạn có thể vẽ lại thành mạch dùng 8 con 595 + 2 con uln là đủ cho toàn bộ mạch này rồi. Bình thường bạn quét 1/8 đựoc 1 ảnh, nếu dùng 8 con 595 thì sẽ là quét 1/16 hoặc có thể chỉ dùng 13 595 + 1 uln thì cũng đã đủ để quét hết nhiêu đây ma trận rồi. Có thể cho mình xin cái layout mà trước đó hoặc giờ bạn vẽ đựoc không? Vì mình dự định dùng họ chip khác nên muốn sửa lại theo họ chip đó, thanks!

Comment

mình dùng 12 con hc595 thôi, k dùng con ULN nào hết!
      đây là board chỉ có phần led, hc595 và uln2803:
      Attached Files

Comment

face nhé: www.facebook.com/pang.congtu

Comment

gửi các bạn code đã sửa lỗi và bỏ con ULN2803:

và đây là video:
          https://www.youtube.com/watch?v=69um...ature=youtu.be
          Attached Files

Comment

- Bạn bỏ uln và chỉ dùng 12 595 có nghĩa là bạn dùng trực tiếp chân VDK để quét hàng??? ý mình nếu bạn dùng 13 595 + 1 uln thì 1 con 595 kết hợp với uln đệm dòng để quét hàng đó bạn. Còn không thì chuyển sang quét 1/16 bằng 8 con 595 + 2 uln để đệm dòng thì đựoc cái là tiết kiệm điện cá là có thể chạy bằng hầu hết các loại sạc điện thoại 5v mà không sợ sạc toi mạch chạy ổn định và quan trọng là có thể ra quán điện thoại lựa đại cái sạc tàu khửa nào đó cũng được khoảng 25k đổ lại cho khoản cấp nguồn.
            - Thank bạn đã chia sẻ layout. Mỗi tội mình mở ra bằng altium thì báo lỗi không tìm thấy "board led.SchDoc" mà rõ ràng có tệp đó trong 3 tệp bạn gửi, nên không biết cái tệp "*SchDoc" phải để ở thư mục như thế nào để altium nó nhận bạn nhỉ?

Comment

bạn phải add nó vào souce file chung với Pcb là chạy thôi.
              còn quét hàng là phải cấp mức cao cho hàng nên không dùng đc con ULN, vì ULN cực thu nó hở, dùng 1 port VXL xuất ra dữ liệu 8 hàng rồi dùng Fet đóng cắt dòng cho tốt!
              còn về nguồn, tổng dòng cực đại của mạch là gần 900mA (chỉ xài đ.áp 5V) nên chọn nguồn 5V-1,5A

Comment

giá 1 PCB khoảng bn thế bạn

Comment

do mình chưa đặt nên cũng chưa biết! chắc trên dưới 100k đó bạn

Comment

Nguyên văn bởi myth-coder Xem bài viết
                    - Bạn bỏ uln và chỉ dùng 12 595 có nghĩa là bạn dùng trực tiếp chân VDK để quét hàng??? ý mình nếu bạn dùng 13 595 + 1 uln thì 1 con 595 kết hợp với uln đệm dòng để quét hàng đó bạn. Còn không thì chuyển sang quét 1/16 bằng 8 con 595 + 2 uln để đệm dòng thì đựoc cái là tiết kiệm điện cá là có thể chạy bằng hầu hết các loại sạc điện thoại 5v mà không sợ sạc toi mạch chạy ổn định và quan trọng là có thể ra quán điện thoại lựa đại cái sạc tàu khửa nào đó cũng được khoảng 25k đổ lại cho khoản cấp nguồn.
                    - Thank bạn đã chia sẻ layout. Mỗi tội mình mở ra bằng altium thì báo lỗi không tìm thấy "board led.SchDoc" mà rõ ràng có tệp đó trong 3 tệp bạn gửi, nên không biết cái tệp "*SchDoc" phải để ở thư mục như thế nào để altium nó nhận bạn nhỉ?
                    Nguyên văn bởi vanngupro100 Xem bài viết
                    bạn phải add nó vào souce file chung với Pcb là chạy thôi.
                    còn quét hàng là phải cấp mức cao cho hàng nên không dùng đc con ULN, vì ULN cực thu nó hở, dùng 1 port VXL xuất ra dữ liệu 8 hàng rồi dùng Fet đóng cắt dòng cho tốt!
                    còn về nguồn, tổng dòng cực đại của mạch là gần 900mA (chỉ xài đ.áp 5V) nên chọn nguồn 5V-1,5A
                    Thường mình quét 1/8. Chứ quét 1/16 độ sáng 0 đẹp lắm. Theo mình nếu muốn tiết kiệm điện và linh kiện thì dùng 595 = với số led matrix. 1 con 74154 với 2 con uln2803. Nếu dư port bỏ lun con 154 cũng được. Và pin cmos có loại mini rất dẹp, thấy thẩm mỹ lắm. Vài chia sẽ với bạn.

P/s: Nếu tiện share mình layout vào mail tosangvnt2@gmail.com nhé.
                    Last edited by tosang; 21-05-2014, 10:51.

Comment

Theo mình nghĩ đó là do quét dùng delay chia thời gian không tốt thôi. Nếu bạn chuyển sang quét dùng timer thì sẽ thấy 1/16 vẫn rất sáng và đẹp nữa. Dù sao mấy cái này mình ngại nhất mỗi layout thôi, mình từng quét 1/16 với ma trận 16x32 module tùng của thấy nó vẫn sáng đẹp mà.

Comment

Nguyên văn bởi myth-coder Xem bài viết
                        Theo mình nghĩ đó là do quét dùng delay chia thời gian không tốt thôi. Nếu bạn chuyển sang quét dùng timer thì sẽ thấy 1/16 vẫn rất sáng và đẹp nữa. Dù sao mấy cái này mình ngại nhất mỗi layout thôi, mình từng quét 1/16 với ma trận 16x32 module tùng của thấy nó vẫn sáng đẹp mà.
                        Có thể share code quét dùng timer 0? Muốn học hỏi thêm. Chứ đó giờ dùng delay là chủ yếu.

Comment

Nguyên văn bởi tosang Xem bài viết
                          Thường mình quét 1/8. Chứ quét 1/16 độ sáng 0 đẹp lắm. Theo mình nếu muốn tiết kiệm điện và linh kiện thì dùng 595 = với số led matrix. 1 con 74154 với 2 con uln2803. Nếu dư port bỏ lun con 154 cũng được. Và pin cmos có loại mini rất dẹp, thấy thẩm mỹ lắm. Vài chia sẽ với bạn.

P/s: Nếu tiện share mình layout vào mail tosangvnt2@gmail.com nhé.
                          pin cr1202 dung lượng nhỏ lắm b ơj, có 33mAh thôi, trog khj cq 2032 tới hơn 200mAh nên mún đồng hồ xài lâu hơn 2 năm thj k nên xài pin nhỏ.

Comment

Bạn có thể tìm bất kỳ bài nào của mình, nếu trong đó có code và liên quan đến 7seg hoặc ma trận thì 100% mình quét dùng timer. Vì ổ cứng hỏng nên giờ chẳng còn gì nữa rồi. À đây có 1 bài của mình trong đó dùng cách quét bằng timer.

Comment

tham khảo file mạch nhé
                              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi vanngupro100 Xem bài viết
                                tham khảo file mạch nhé
                                Sao bác phải dùng 2 con 89 dạ? 1 con 0 làm nổi sao?

Comment

Về tác giả

Collapse

vanngupro100 Tìm hiểu thêm về vanngupro100

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X