Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp em với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp em với

em đang làm 1 bộ 1 master-2slave, master giao tiếp với PC. em bị vướng ở chỗ con master của em thiết lập uart 9bit để nói chuyện với slave nhưng PC truyền về thì lại là 8bit nên con master hok nhận được. h em phải làm sao ạ ??

1- Em thiết lập Uart 8 bit bình thường giữa Master vs PC và vs Slaver.
    2- Em dùng 1 IC số swicht chuyển cổng giữa Master & Slaver.

P/S: Trong 89 có mode 9 bit, tuy nhiên, nó sẽ ko thể connet PC là hiển nhiên.
    mode này chỉ để giao tiếp giữa Master & các slaver.

Comment

Click image for larger version

Name:	truyen Master va Slaver.gif
Views:	1
Size:	10.7 KB
ID:	1398575Click image for larger version

Name:	3truyen Master va Slaver.jpg
Size:	33.3 KB
ID:	1398576
      Click image for larger version

Name:	truyen Master va Slaver.gif
Size:	10.7 KB
ID:	1398575

Mạch giao tiếp
      Last edited by D.Phi; 28-08-2014, 14:45.

Comment

anh ơi trường hợp 1 nếu thiết lập 8bit bình thường thì làm sao slave biết được đâu là byte địa chỉ đâu là byte dữ liệu ạ. em thiết lập lúc master truyền byte địa chỉ thỉ TB8=1, còn truyền byte dữ liệu thì TB8=0 ạ.
        trường hợp 2 ic chuyển cổng là ic gì ạ ?

Comment

Con MCU bạn dùng tên gì, có mấy cổng UART?
          Nếu chỉ có 1 cổng thì mình đăng thắc mắc không rõ phần cứng bạn sẽ đấu nối như thế nào?.
          Như với bài toán trên theo mình hiểu thì 2 con Slave sẽ nối song song(RX với RX, TX với TX), con Master sẽ nối chéo vơi 2 con này. Vậy kết nối PC với đường dữ liệu thể nào nhỉ(PC là Master).
          Theo phương án của mình thì:
          1. Bạn có thể sử dụng 1 con MCU nào đó có 2 UART phù hợp với bài toán trên.
          2. Bạn bỏ module Master đi, chỉ sử dụng PC với con Slave.
          _ Nếu bạn muốn sử dụng chế độ UART 9 bit thì có chế độ truyền nhận phù hợp với PC. Bit thứ 9 chính là bít Parity(chế độ 8 bít). Vì vậy bạn cần thiết lập giá trị Parity trên PC phù hợp(mark: giá trị Parity luôn = 1, space: giá trị Parity luôn = 0) tương ứng với dữ liệu là địa chỉ hay data.
          _Hoặc bạn có thể sử dụng chế độ 8 bít. Trong frame dữ liệu bạn thêm 1 byte địa chỉ, sau đó mới là các byte data.

Comment

Về tác giả

Collapse

riseofdark Tìm hiểu thêm về riseofdark

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X