Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bạn xem hộ mình bảng LED chữ này với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bạn xem hộ mình bảng LED chữ này với

Hiện mình đang muốn làm 1 bảng đèn led tên mình (cố định) để quét vài kiểu Tết treo trong nhà, mình gửi hình vd 1 chữ cái đã xắp led:

Mình định dùng loại led siêu sáng (ko biét gọi như thế có đúng ko), viền màu xanh lá và ruột màu đỏ. Theo mình biết led siêu sáng xanh lá thì Vmax khoảng 3.8V còn siêu sáng đỏ khỏang 2.4V (nếu sai các bạn góp ý nha), Nếu cáp V định mức cho led thì nó sáng gần hết mức, đẹp nhưng hình như khi quét thì điện áp bị sụt xuống, làm led ko sáng rõ như lúc đứng yên, còn nếu cấp nguồn cao hơn cho nó thì gặp phải giải thuật nào đó led sáng đứng yên hơi lâu thì mình sợ nó chết. Mong các bạn góp ý giúp chỗ này, mình định dùng nguồn vi tính và lập trình trên 8051

Sẵn các bạn cho mình hỏi là led siêu sáng này mua khoảng 1.000 con thì giá cả bao nhiêu ko nha

bạn vẽ hình chữ này bằng phần mềm nào vậy?chỉ cho mình được không?
    ĐẠI HỌC SƯ PHẠM KỸ THUẬT I

Nợ cha một sự nghiệp - Nợ mẹ một nàng dâu

Comment

nếu ở trong nhà thì bạn dùng led thường cho rẻ. Khi mua thì mua 1 lúc tất cả chứ đừng mua ít một, vì nhiều khi mỗi lô led nó lại có độ sáng khác nhau tí
      ngoài ra thì ko có chuyện quét mà áp bị giảm đâu nhé bạn, nếu áp giảm tức là nguồn của bạn ko tốt, còn quét thì là dòng trung bình qua led sẽ giảm.. bạn đọc thêm 1 tí..

Comment

lúc bạn quét.. thì còn tùy vào cách mắc mạch của bạn nữa chứ ko hẳn là ở cách dk, cả 2 phải phối hợp trong giới hạn thì nó mới sáng đẹp, với 1000 led thì khoảng vài trăm, tùy chỗ bạn mua nữa. mà tốt nhất đừng tìm trên nhật tảo, đắt lắm.

Comment

cảm ơn các bạn đã quan tâm, mình đã đọc lại rồi, khi quét thì dòng giảm, mình có nhu cầu để bên ngoài nữa nên sẽ mua led siêu sáng, mình mới vẽ xong mạch chữ H mini, mai sẽ test thử xem tình hình như thế nào, mình mắc như sau:

Mỗi nét 3 đường: 2 viền xanh và 1 ruột đỏ ---> hình :

@fly_1304; À, chữ H mình vẽ bằng phàn mềm Visio từ Office, để sắp xếp led theo kiểu chữ đó mà

Comment

anh khai ơi !
            anh có cái mạch chạy chữ nào cho em vơi
            em đang cần để nghiên cưu xem sao
            một mạch chạy chư gôm nhưng linh kiện gi vậy anh ?
            nếu co sơ đồ cụ thể anh gửi cho am với
            mail của em là hoangcuongtdhc7@gmail.com

Comment

dùng led thường cũng sáng lắm rồi ko cần siêu sáng cho tốn xiền. 1000 led thường 200K
              Đời sương gió !

Comment

Nguyên văn bởi khai48 Xem bài viết
                Hiện mình đang muốn làm 1 bảng đèn led tên mình (cố định) để quét vài kiểu Tết treo trong nhà, mình gửi hình vd 1 chữ cái đã xắp led:

Mình định dùng loại led siêu sáng (ko biét gọi như thế có đúng ko), viền màu xanh lá và ruột màu đỏ. Theo mình biết led siêu sáng xanh lá thì Vmax khoảng 3.8V còn siêu sáng đỏ khỏang 2.4V (nếu sai các bạn góp ý nha), Nếu cáp V định mức cho led thì nó sáng gần hết mức, đẹp nhưng hình như khi quét thì điện áp bị sụt xuống, làm led ko sáng rõ như lúc đứng yên, còn nếu cấp nguồn cao hơn cho nó thì gặp phải giải thuật nào đó led sáng đứng yên hơi lâu thì mình sợ nó chết. Mong các bạn góp ý giúp chỗ này, mình định dùng nguồn vi tính và lập trình trên 8051

Sẵn các bạn cho mình hỏi là led siêu sáng này mua khoảng 1.000 con thì giá cả bao nhiêu ko nha
                Led siêu sáng xanh lá thì Vmax khoãng 3.4v,đỏ khoãng 2.0v...có thể nguồn cung cấp của bạn "chạy"không ổn định.
                giá 1000con/xanh lá ở nhật tảo giá khỏang 280-300k.

Comment

Nguyên văn bởi laohac0321 Xem bài viết
                  dùng led thường cũng sáng lắm rồi ko cần siêu sáng cho tốn xiền. 1000 led thường 200K
                  Bạn mua ở đâu vậy chỉ mình mua với,mình mua 10k con Led
                  |

Comment

bạn khai48 cho mình sơ đồ nguyên lý cách mắc chữ H của bạn nhé
                    ĐẠI HỌC SƯ PHẠM KỸ THUẬT I

Nợ cha một sự nghiệp - Nợ mẹ một nàng dâu

Comment

cảm ơn các bạn đã quan tâm, mình đã đọc lại rồi, khi quét thì dòng giảm, mình có nhu cầu để bên ngoài nữa nên sẽ mua led siêu sáng, mình mới vẽ xong mạch chữ H mini, mai sẽ test thử xem tình hình như thế nào, mình mắc như sau:

Mỗi nét 3 đường: 2 viền xanh và 1 ruột đỏ ---> hình :

@fly_1304; À, chữ H mình vẽ bằng phàn mềm Visio từ Office, để sắp xếp led theo kiểu chữ đó mà
                      hình như cái hình xếp led với lại hình chạy mạch in ko giống nhau thì phải..? 2 chữ khác nhau ah

Comment

ủa mà sao nhìn mạch in thấy sao sao sao ấy. bạn tính dk như thế nào? ko có sơ đồ nguyên lí ah...

Comment

ở chợ trời ( hà nội) cửa hàng Chính Loan hoặc Mai Khanh
                          Đời sương gió !

Comment

uh, mình làm thử chữ H mini thôi chứ ko phải là chữ to như đầu, có gì sai hay cần chỉnh sửa trên chữ mini trước chứ làm trên bảng bự nó xấu và tốn xiền :P. Mình vẽ trên Proteus 7.2 đó, hôm nay hơi bận nên chưa in ra được có gì anh em góp ý với nha, thanks ^^

Sẵn up cái hình chữ O mới làm luôn

@tienquoc & fly: mạch chữ thì mình làm như sau, đầu tiên bạn phải viết cái chữ đó ra, rồi phóng to lên kích thước mong muốn, sau đó lấy từng con led sắp trên đó theo quy chuẩn của chính mình (như khoảng cách 2 con led, màu gì), rồi mình tính toán vẫn đề nguồn cho led thôi, dùng nguồn gì 5/9/12/24 V rồi tính xem mắc mấy con nối tiếp nhau và mấy dãy như thế? tính trở mỗi dãy, rồi nối dây.. Cái mạch xhữ H mini đó chỉ có nhiêu đó thôi à, led và trở, còn mạch dk thì dùng thêm trans thôi
                            Last edited by khai48; 04-12-2009, 17:05.

Comment

uh, mình làm thử chữ H mini thôi chứ ko phải là chữ to như đầu, có gì sai hay cần chỉnh sửa trên chữ mini trước chứ làm trên bảng bự nó xấu và tốn xiền :P. Mình vẽ trên Proteus 7.2 đó, hôm nay hơi bận nên chưa in ra được có gì anh em góp ý với nha, thanks ^^

Sẵn up cái hình chữ O mới làm luôn

@tienquoc & fly: mạch chữ thì mình làm như sau, đầu tiên bạn phải viết cái chữ đó ra, rồi phóng to lên kích thước mong muốn, sau đó lấy từng con led sắp trên đó theo quy chuẩn của chính mình (như khoảng cách 2 con led, màu gì), rồi mình tính toán vẫn đề nguồn cho led thôi, dùng nguồn gì 5/9/12/24 V rồi tính xem mắc mấy con nối tiếp nhau và mấy dãy như thế? tính trở mỗi dãy, rồi nối dây.. Cái mạch xhữ H mini đó chỉ có nhiêu đó thôi à, led và trở, còn mạch dk thì dùng thêm trans thôi
                              Bạn có thể nói rõ hơn cách thiết kế chữ H bằng VISO được không,mình có cài VISO 2007 mà không biết sủ dụng như thế nào.Giúp mình với.Thanks
                              CÔNG TY CP DỊCH VỤ KỸ THUẬT HPE
                              ĐC: An Dương- Hải phòng
                              Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

khai48 Tìm hiểu thêm về khai48

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X