Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng Triac on/off

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Đúng là vậy nhưng tải phải là cuộn dây như tăng phô hay mô tơ còn nếu là đèn sợi đốt thì sáng yếu khi chua kích vì có dòng rò qua tụ nhất là khi xài tụ DC sử dụng lâu sẻ cháy và nối tắt phần bảo vệ nếu đèn có công suất lớn có thể hạn chế dòng rò bằng cách dùng tụ gốm thay cho tụ giấy .

Comment

Vậy trong hình này có thể thay tải là động cơ AC để điều khiển tốc độ được ko nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi fastman Xem bài viết
        Vậy trong hình này có thể thay tải là động cơ AC để điều khiển tốc độ được ko nhỉ?
        Hình như là được vì triac có thể điều khiển góc pha(chỉ biết là vậy, chính xác thì các sư phụ chỉ dạy thêm nha.)
        Cuộc đời như bánh omi, không biết rồi sẽ về đâu?

Comment

đúng như Tuyennhan nói nếu dùng bóng đèn thì bạn nên bỏ R2 và C1 đi thì chạy ok còn nếu dùng tải trở cảm thì theo như mạch của bạn. Goodluck
          |

Comment

Chẳng bỏ gì hết! Đấu song song với tải (bóng đèn) 1 con trở 22K/5W
            Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

hihi. Em làm thành công rồi các pác ạ.
              Chân thành cảm ơn tất cả các ý kiến của các pác.
              Cuộc đời như bánh omi, không biết rồi sẽ về đâu?

Comment

Nguyên văn bởi fastman Xem bài viết
                Không điều khiển tốt tốc độ động cơ AC với mạch này chỉ on và off thôi nhưng on off bằng solid state relay thế cho Moc và triac thì tốt hơn ,với động cơ DC thỉ được .

Comment

Nguyên văn bởi tnt288 Xem bài viết
                  hihi. Em làm thành công rồi các pác ạ.
                  Chân thành cảm ơn tất cả các ý kiến của các pác.
                  bạn có thể cho mình biết sơ đồ của bạn lắp sao k bạn..mình cũng đang làm cái như bạn vậy ak...nhưng làm miết chưa được...bạn có thế giúp minh được k...bạn cho mình xin sơ đồ đi bạn

Comment

dùng triac BTA16 để on/off dòng điện 220v (Điều khiển bằng VDK AT89C ) huynh đả thành công có sơ đồ nguyên lý cho minh với .thank all!

Comment

Theo mình thì bạn nên bỏ R2 và C1 và mình nghĩ đó là nguyên nhân đó

Comment

Bạn cho mình xin sơ đồ nguyên lý nhé, mình cũng đang thử dùng MOC3051 và triac BTA 16 điều khiển on/of động cơ mà chưa được bạn ah. Bạn gửi qua mail: lelam27@gmail.com giúp Anh. Cảm ơn

Comment

Về tác giả

Collapse

tnt288 Tìm hiểu thêm về tnt288

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X