Thông báo

Collapse
No announcement yet.

8051 hay pic

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 8051 hay pic

mình vừa học xong khóa điện tử của trườn và vi điều khiển cũng chỉ là trên lí thuyết
    không mô phỏng, không thực hành chjoneen => rất già về môn này

vừa rồi mình có hỏi một chỗ làm led quảng cáo nhưng họ lại nói là chỉ dạy pic thôi

các bác tư vấn giúp em hai cái này no khac và giông nhau như thê nào

em muốn hoc vi điều khiển thì phải học cái gì trước vậy

các bác có biết ai bán bọ nạp của em nó thì chỉ dùm em l;un nha

em ở cần thơ nên khó khăn về cía này nhiều

cám ơn cả nhà nhe

Chào bạn ! Mình bắt đầu tìm hiểu về PIC ... Nếu bạn muốn thì cùng học và trao đổi về nó ...
    Mạch nạp cho nó thì bạn có thể dùng bản Pickit2 ( rẻ và nạp nhanh , ổn định => đọc trên diễn đàn thấy vậy ) : có mạch và chương trình cụ thể :

http://www.dientuvietnam.net/forums/...ad.php?t=39497
    Bé KK - Bé thích cười Khà Khà

Comment

8051 hay pic

nghe nói cía pic này cũng hay
      nhưng mình đã học qua vi điều khiển rồi cho nên bây giờ cía này chưa biết mà học qua cái khác chắc die mất

anh em giỏi về 89c51 thì cho mình một cách học hay nhất nào.cám ơn các bác

à quên có ai biết chỗ nào bán mạch nạp của thằng này mà giá rẻ thì cho em cái địa chỉ với nha.

Comment

PIC thì giờ người ta ứng dụng thực tế nhiều hơn, và hầu như sản phẩm PIC nổi trội hơn hẳn 8051.
        với nhiều ứng dụng, lập trình PIC thì có vẻ đỡ nhọc hơn 8051.
        8051 phần lớn là sử dụng trong học tập vì nó căn bản.

Comment

PIC thì giờ người ta ứng dụng thực tế nhiều hơn, và hầu như sản phẩm PIC nổi trội hơn hẳn 8051.
          cám ơn bác nhiều
          nhưng cho em hỏi là pic dẽ học hơn hay 8051
          em thấy 8051 chịu học cũng dẽ đấy chứ

cả hai thừng này dùng chung ngôn ngữ lập trình hả bác

Comment

Nguyên văn bởi hoanglongroy Xem bài viết
            8051 chỉ là cái lõi. Ta thường hay quen với dòng AT8051 của Atmel, nhưng thực ra có rất nhiều hãng phát triển các dòng MCU dựa trên lõi 8051.
            Giải pháp nguồn điện và nguồn dự phòng chuyên nghiệp.
            Thiết kế chế tạo nguồn xung theo yêu cầu:

Comment

8051 là tên gọi chung cho 1 họ VĐK (có rất nhiều dòng cũng như rất nhiều hãng sản xuất).xem thêm http://vi.wikipedia.org/wiki/Intel_8051
              lập trình PIC đơn giản hơn là do tập lệnh C của PIC đã hổ trợ rất nhiều hàm cho nhiều ứng dụng cụ thể, mà trong khi đó 8051 bạn phải viết lại gần như toàn bộ.
              nên thường thì học lập trình PIC có vẻ dễ hơn 8051. (nếu như chỉ thuần tuý là lập trình để thực hiện được 1 ứng dụng nào đó)
              nhưng để tiếp cận với các cấu trúc phần cứng thì 8051 cơ bản và dễ hiểu hơn. khi đã nắm đc cấu trúc phần cứng bên 8051 rồi thì tiếp cận đến kiến trúc của 1 dòng khác cũng dễ hơn nhiều.
              Last edited by hoanglongroy; 03-09-2010, 10:32.

Comment

cám ơn mọi người.
                có ai biết chỗ nào dạy pic uy tín không.em ở cần thơ nên các chỗ ở đây chắc cũng gà mờ như em thôi
                em tính lên sg học nhưng ko bít chõ
                ai chỉ dùm em cám ơn

Comment

sau một thời gian suy nghĩ mình quyết định tự học pic dựa trên nên tảng điện tử vốn có của mình( gà)
                  nhưng không biết phải mua mạch nạp ở đâu cho rẻ
                  ai biết chỉ mình dùm
                  mình cám ơn nhiều

Comment

vậy bạn nên mua một kit về để luyện thêm khả năng code, nếu có thời gian thì desgin lại một PCB cho riêng mình

Comment

Nguyên văn bởi thanhpromano Xem bài viết
                      sau một thời gian suy nghĩ mình quyết định tự học pic dựa trên nên tảng điện tử vốn có của mình( gà)
                      nhưng không biết phải mua mạch nạp ở đâu cho rẻ
                      ai biết chỉ mình dùm
                      mình cám ơn nhiều
                      Nếu PC có cổng LPT thì mạch nạp rất đơn giản, sơ đồ mạch nạp ICSP cho PIC vô khối. Nếu không có LPT thì bạn mua cái PICkit2 SE cho rẻ, nạp ổn fết

Comment

Nguyên văn bởi hoanglongroy Xem bài viết
                        8051 là tên gọi chung cho 1 họ VĐK (có rất nhiều dòng cũng như rất nhiều hãng sản xuất).xem thêm http://vi.wikipedia.org/wiki/Intel_8051
                        lập trình PIC đơn giản hơn là do tập lệnh C của PIC đã hổ trợ rất nhiều hàm cho nhiều ứng dụng cụ thể, mà trong khi đó 8051 bạn phải viết lại gần như toàn bộ.
                        nên thường thì học lập trình PIC có vẻ dễ hơn 8051. (nếu như chỉ thuần tuý là lập trình để thực hiện được 1 ứng dụng nào đó)
                        nhưng để tiếp cận với các cấu trúc phần cứng thì 8051 cơ bản và dễ hiểu hơn. khi đã nắm đc cấu trúc phần cứng bên 8051 rồi thì tiếp cận đến kiến trúc của 1 dòng khác cũng dễ hơn nhiều.
                        có đọc và sửa lại nội dung trong pic6f716 được không bạn?
                        Rất mong mọi người trả lời.
                        Telephone number : 098H882372
                        YM:

Comment

vào trang http://picvietnam.com tham khảo. Có mở lớp dạy PIC nữa đấy.

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhpromano Tìm hiểu thêm về thanhpromano

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X