Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin sơ đồ mạch đếm sản phẩm sử dụng ic số

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin sơ đồ mạch đếm sản phẩm sử dụng ic số

số là em đang làm cái đồ án orcad về mạch đếm sản phẩm .bác nào có sơ đồ mạch này cho em xin cái ,nếu có thể thì hướng dẫn cho em làm mạch luôn thì càng tốt.em xin cảm ơn.

bạn có thể dùng mạch thu phát hồng ngoại để làm mạch đếm sản phẩm,ở phần đếm bạn dùng ic đếm 7490 sau đó đưa vào ic giải mã BCD 7447 để hiển thị kết quả!
    mail:dqnam952@gmail.com

Comment

hix,nhưng em không có sơ đồ để làm .bác cho em cái sơ đồ nguyên lý của mạch đó với .thanks

Comment

đầu tiên là cặp thu phát hồng ngoại, sau đó tín hiệu cho qua bộ khuếch đại thuật toán để so sánh. tín hiệu này được dùng làm xung clk của ic 7490.
        bạn dùng bao nhiêu led 7 đoạn để hiển thị thì cần bấy nhiêu 7490 và 7447 đi kèm.bạn xem data sheet của đống ic này để tìm hiểu thêm. bạn học cad rồi chắc là học xung số rồi, cad mình đang lỗi không vẽ mạch send cho bạn được

Comment

mình vẽ mô phỏng cho bạn, bạn chuyển sang cad nha
          http://www.mediafire.com/?hv9q2l4677l91wn. đây là file mô phỏng bằng protues
          http://www.mediafire.com/i/?xz7uuwgklfwl3w0 đây là ảnh chụp màn hình( phong trường hợp bạn không cài protues)
          à bạn thay phần phát xung cho con 7490 đầu tiên (U4) bằng cặp thu phát hông ngoại nha

Comment

dùng cái này được không ạ
            Attached Files

Comment

ok, đúng con đó. R17+R18 bạn thay bằng 1 biến trở vi chỉnh, để chỉnh mức điện áp so sánh. "thay đổi độ nhạy cảm biến"
              mà bạn cũng học cn à, khoa nào thế, K4 à, gặp bạn trên forum hauionline

Comment

hì .em học ĐT5 k11 anh ạ .ah anh ơi cho e hỏi là cái bộ khuếch đại thuật toán OA mua được ở quán không ạ .mà anh cho em địa chỉ gmail được không ,có gì không hiểu em gửi mail anh giúp em nha.

Comment

có chứ, linh kiện này dễ mua mà, 1 con ic trong hình của em là LM358 con này có 8 chân. bao gồm 2 con OA đó, sơ đồ chân thì có thể tra datasheet là được
                  còn địa chỉ Gmail: cattrang130390@gmail.com, có gì ko hiểu cứ pm mình

Comment

Help! mạch cảm biến nhiệt độ.

Nguyên văn bởi cattrang1303 Xem bài viết
                    ok, đúng con đó. R17+R18 bạn thay bằng 1 biến trở vi chỉnh, để chỉnh mức điện áp so sánh. "thay đổi độ nhạy cảm biến"
                    mà bạn cũng học cn à, khoa nào thế, K4 à, gặp bạn trên forum hauionline
                    Các pro ơi help me!
                    em đang làm đề tài về mạch "cảm biến nhiệt độ dùng lm35 và dùng IC số, em muốn hiển thị bằng led 7 đoạn, các Bác có thể giúp em làm khối hiển thị được không ạh?
                    đây là mạch cảm biến nhiệt độ, Công tắc cảm biến nhiệt
                    em đã làm thành công mạch này rồi, giờ em muốn nó hiển thị nhiệt độ mình thiết lập (Vref).
                    Note: trong mạch hoang toàn dung ic số, không dùng VDK, vì em chưa học VDK.
                    thanks các Bác rất nhiều!

Comment

Giờ bạn mua mấy con ic ADC để nó biến đổi mức điện áp thành tín hiệu số là đc.rồi từ đó xuất ra led 7 đọan là ok

Comment

ban cattang ui cho minh so do nguyen ly mach dan sp dung hong ngoai di

Comment

ban cattrang ui cho minh so do nguyen li mach dem sp dung hong ngoai di
                          mail: mrsoi5011@gmail.com

Comment

Về tác giả

Collapse

luongdao Tìm hiểu thêm về luongdao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X