Thông báo

Collapse
No announcement yet.

1 wire interface -Temperature Sensor DS18B20. mời các bác cùng thảo luân....

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• 1 wire interface -Temperature Sensor DS18B20. mời các bác cùng thảo luân....

Chào các bác. Em đang phải hoàn thành con DS18B20 này, đọc datasheet 3 ngày mới hiểu . Viết ra cái code nhưng nó chưa chạy.Em có lên search trên forum nhưng không thấy các bác thảo luận về con này lên cũng không thu được j mấy. em biết luồng này dã có bác nêu ra từ năm nào rồi, nên giờ chắc các bác nắm rõ lắm. Vậy nhờ các bác lên chỉ giúp cho em và những Beginner as me.
    Các bác có thể cho em mượn cái Code để tham khảo, xem cái code của em có chết ở chỗ mô. thanks các bác

, làm bằng avr đi, tick 1 cái, gọi hàm thế là xong, làm mạch hết 2h, lập trình mất 2 phút.

Comment

Mình có source code cho PIC18F xem có thể giúp gì cho bạn
      Attached Files
      “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Dung AVR thì có sẵn function chỉ việc gọi ra nhưng chẳng biết cái gì cả.
        Mình muốn xây dựng code để có thể tích hơp dễ dàng vào các loại vi điều khiển khác nhau, bằng cách hiểu tường tận về con DS18B20 này. Sẽ có ích hơn rất nhiều. Như hiện giờ mình đang làm việc trên 2 hệ thống 8051 và 5213., nên kính mong các cao nhân giúp đỡ. hiện giờ mình vẫn đang phải nghiên cứu thêm, khi nào xong sẽ post code lên nhờ mọi người xem giúp. nhưng chắc là cần sự giúp đỡ của mọi người.

Comment

vạy thì cảm ơn bạn bxngoc nhé, bạn có thể send cho mình mượn theo hieutran.god86@gmail.com. mình hứa là sẽ không ăn cắp bản quyền đâu.:
          hoặc post lên cho anh em cùng tham khảo.

Comment

chào bác bxngoc , cái code của bác em thấy giống cái ApplicationNote của thằng Dallas , nhưng bác không đưa ra cái SearchROM của nó là cái phần em quan tâm nhất. các bước SearchROM em đã nắm được,nhưng giải thuật của nó rất khó hiểu. em cũng có giải thuật của mình rồi nhưng chưa hoàn thành. còn code của bác chỉ là để giao tiếp với 1 con DS1820 thôi. mà như thế em thấy thực ra dùng con DS1620 dễ hơn. tuy độ phân giải không bằng. em muốn giao tiếp với nhiều con 1820 trên 1 Wire Bus . Bác có thể giúp em phần này ko, cảm ơn bác nhiều.
            Last edited by hieutran86; 10-08-2007, 22:07.

Comment

Nhân tiện nói về 1 wire interface -Temperature Sensor DS18B20..Các bác có ai có data ve nó thì share cho anh em với...hí hí...thanks U for loving me

Comment

Xem tại đây nhé: http://dientuvietnam.net/forums/show...?t=5049&page=5
                AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                Mob: 0982.083.106

Comment

Nguyên văn bởi tommy_3i Xem bài viết
                  Nhân tiện nói về 1 wire interface -Temperature Sensor DS18B20..Các bác có ai có data ve nó thì share cho anh em với...hí hí...thanks U for loving me
                  vào google search một đống...

Comment

Code keilC for DS1820

Lên mạng tìm kiếm sẽ ra cả đống thôi. Đây là một code cho keil mà trc đây tôi down về được.
                    Attached Files
                    Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
                    CallerID, Cảnh báo BTS, ...
                    0988006696
                    linhnc308@gmail.com
                    http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Nguyên văn bởi hieutran86 Xem bài viết
                      chào bác bxngoc , cái code của bác em thấy giống cái ApplicationNote của thằng Dallas , nhưng bác không đưa ra cái SearchROM của nó là cái phần em quan tâm nhất. các bước SearchROM em đã nắm được,nhưng giải thuật của nó rất khó hiểu. em cũng có giải thuật của mình rồi nhưng chưa hoàn thành. còn code của bác chỉ là để giao tiếp với 1 con DS1820 thôi. mà như thế em thấy thực ra dùng con DS1620 dễ hơn. tuy độ phân giải không bằng. em muốn giao tiếp với nhiều con 1820 trên 1 Wire Bus . Bác có thể giúp em phần này ko, cảm ơn bác nhiều.
                      Bác post code để mọi người cùng xem luôn đi.
                      Trái tim anh cũng thuộc về em như chính đời em vậy_ Nhưng chẳng bao giờ em biết trọn nó đâu

Comment

Bài của em dịch bằng chương trình SDCC, nó khác với các trình dịch khác. Nên rất vất vả, mong mọi ngwowif giúp đỡ, cả về SDCC nữa.
                        Trái tim anh cũng thuộc về em như chính đời em vậy_ Nhưng chẳng bao giờ em biết trọn nó đâu

Comment

Thử xem

PHP Code:
                          #include "C:\Documents and Settings\thuong\Desktop\Libs\877a.h"
                          #fuses xt,nowdt,protect,noput,nolvp                     
                          #use delay (clock=4000000)                             
                          #use rs232 (Baud=9600)                                    

#include "lcd4bit2.h"                                                
                          #include "1wire.h" 
                          int i,read_ok;
                          byte buffer[9];
                          float t;
                          void main()                                                            
                          {

lcd_init (); //LCD start

lcd_init_custom_chars (); //write custom characters

WHILE (1)
                             {
                                IF (
                          init_1wire () )
                                {

write_1wire (0xcc); //skip ROM

write_1wire (0x44); //convert T

}

IF (
                          init_1wire () )
                                {

write_1wire (0xcc); //skip ROM

write_1wire (0xbe); //read scratchpad

FOR (0<= 8i++)

buffer[i] = read_1wire ();

read_ok 1;
                                }

IF (
                          read_ok)
                                {

make16 (buffer[1], buffer[0]); //calculate temperature

= (FLOAT) 16.0//Calculation 0.1 deg C resolution

}

lcd_gotoxy (11);

printf (lcd_putc"Temp = % f\uC"t);

putchar (t);

//\u displays degree sign

delay_ms (500);
                             }

Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse