Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch 32 led đơn dùng 89c51, mong dc giúp đỡ sớm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch 32 led đơn dùng 89c51, mong dc giúp đỡ sớm

em mới vô ngành, mới học về VDK,bài tập thầy cho về nhà thứ 4 này phải nộp, em vẽ xong rồi nhưng sợ còn thiếu sót thứ j nên hỏi mong e giúp đỡ. Cái này em vẽ theo những j em biết chứ ko dám chắc chắn nên anh em coi và giúp đỡ

Click image for larger version

Name:	51f3e428.jpg
Views:	1
Size:	114.0 KB
ID:	1410234

51f3e428.jpg picture by anhhungcode - Photobucket
    Cho em hỏi chân 29 mình phải nối vô đâu,R nối vô cực (+) led vậy đúng chưa,toàn bộ cực (-) của led nói vô GND vậy đúng ko, em hỏi hơi wai nhưng mấy thằng bạn em nó đều làm ngược lại, em muốn biết em đúng hay tụi nó đúng

Khi chạy wa mach đồng sao 1 bóng led lại có 3 dây, đáng lẽ phải có 2 dây thôi chứ.cái này em vẽ đúng chưa.
    Mong sớm nhận dc sự jup đỡ của anh em, chân thành cảm ơn

Nguyên văn bởi vietanhk4 Xem bài viết
    em mới vô ngành, mới học về VDK,bài tập thầy cho về nhà thứ 4 này phải nộp, em vẽ xong rồi nhưng sợ còn thiếu sót thứ j nên hỏi mong e giúp đỡ. Cái này em vẽ theo những j em biết chứ ko dám chắc chắn nên anh em coi và giúp đỡ

[ATTACH=CONFIG]32723[/ATTACH]

51f3e428.jpg picture by anhhungcode - Photobucket
    Cho em hỏi chân 29 mình phải nối vô đâu,R nối vô cực (+) led vậy đúng chưa,toàn bộ cực (-) của led nói vô GND vậy đúng ko, em hỏi hơi wai nhưng mấy thằng bạn em nó đều làm ngược lại, em muốn biết em đúng hay tụi nó đúng

Khi chạy wa mach đồng sao 1 bóng led lại có 3 dây, đáng lẽ phải có 2 dây thôi chứ.cái này em vẽ đúng chưa.
    Mong sớm nhận dc sự jup đỡ của anh em, chân thành cảm ơn
    sơ đồ thì không vấn đề gì.kết nối led thì em làm ngược lại nhé.
    |

Comment

Dòng không đủ cho 32 led. => Xem datasheet.

Comment

Nếu mỗi thời điểm chỉ một số led sáng, hoặc chạy theo kiểu quet led thì vẫn dùng được, điển hình là các mạch trái tim.
        Led mắc thế này thì port 0 cần 1 trở thanh để lấy mức +. Nếu quay ngược chiều led lại thì ko cần.
        Lúc layout, led có 3 dây vì đường mass từ nguồn, nối dây chuyền với từng chân led để đến được hết các led. Chắc bạn nhầm đoạn này tưởng như là 3 dây( 1 dây nối với R, 2 dây nối mass và chuyền đường mass sang led bên cạnh )

Comment

Bạn không nên nối mass chung cho led mà nên nối dương chung. 29, 30 không cần đấu vô đâu cả

Comment

Nguyên văn bởi trandito Xem bài viết
            Nếu mỗi thời điểm chỉ một số led sáng, hoặc chạy theo kiểu quet led thì vẫn dùng được, điển hình là các mạch trái tim.
            Led mắc thế này thì port 0 cần 1 trở thanh để lấy mức +. Nếu quay ngược chiều led lại thì ko cần.
            Lúc layout, led có 3 dây vì đường mass từ nguồn, nối dây chuyền với từng chân led để đến được hết các led. Chắc bạn nhầm đoạn này tưởng như là 3 dây( 1 dây nối với R, 2 dây nối mass và chuyền đường mass sang led bên cạnh )
            vậy sơ đồ này em vẽ vậy là đúng rồi phải ko,cỉ vi0ệc đổi chiều led lại là dc phải ko.

Ai đó giúp em vẽ lại sơ đồ dùm em cho chính xác dc ko,em cũng định lấy cái này làm trái tim tặng em iu luôn

Comment

bạn làm xong cho mình xin vs.mình cũng muốn làm gì đó cho em iu. mà lại không biết nhiều

Comment

chan 29 ko can noi dau het,bo trong,rieng voi mach that thi nen noi them dien tro 10k keo dong len o port 0,trong mach ko can mac them thach anh,vi mac dinh ic lay voi dao dong la 12mhz

Comment

vậy sơ đồ này em vẽ vậy là đúng rồi phải ko,cỉ vi0ệc đổi chiều led lại là dc phải ko.

Ai đó giúp em vẽ lại sơ đồ dùm em cho chính xác dc ko,em cũng định lấy cái này làm trái tim tặng em iu luôn
                  Chỉ cần đổi chiều led là đc( Vcc-trở-led-vđk), lúc này cũng ko cần mắc thêm trở treo cho P0 đâu( cần lấy 0V để led sáng nên mắc vào là thừa).
                  Các điện trở thì 100 đến 220.
                  Chú ý chân 40 nối thẳng lên Vcc nhé.

Comment

Nguyên văn bởi anh_hung_21 Xem bài viết
                    chan 29 ko can noi dau het,bo trong,rieng voi mach that thi nen noi them dien tro 10k keo dong len o port 0,trong mach ko can mac them thach anh,vi mac dinh ic lay voi dao dong la 12mhz
                    Bạn ấy đang vẽ sơ đồ nguyên lí bằng Eagle chứ đâu có dùng Proteus mô phỏng mà bảo họ bỏ thạch anh đi.

Comment

Chỉ cần đổi chiều led là đc( Vcc-trở-led-vđk), lúc này cũng ko cần mắc thêm trở treo cho P0 đâu( cần lấy 0V để led sáng nên mắc vào là thừa).
                      Các điện trở thì 100 đến 220.
                      Chú ý chân 40 nối thẳng lên Vcc nhé.

mạch sửa lại vậy đúng chưa anh,em úp file eagle lên nếu có sai sót j anh sửa dùm em luôn nghen

mạch: Pham Viet Anh 32 Led .SCH
                      eagle 5.1: eagl-jp.rar

Comment

Thử xem: Pham Viet Anh 32 Led .SCH
                        Chỉ bỏ cái tụ đoạn chân 40 thôi.

Comment

Thử xem: Pham Viet Anh 32 Led .SCH
                          Chỉ bỏ cái tụ đoạn chân 40 thôi.
                          vậy là em có thể bắt đầu chạy mạch đồng làm mạch rồi đúng ko. ông thầy em chỉ cái tụ sát chân 40 có tác dụng chống nhiễu,nguyên nhân gây nhiễu thì phải học lên Cao Học mới biết dc

Comment

Bạn ơi! Nếu bạn làm trái tim tặng "em iu" thì bạn bỏ phần mạch nguồn đi, dùng sạc điện thoại cho gọn

Comment

vậy là em có thể bắt đầu chạy mạch đồng làm mạch rồi đúng ko. ông thầy em chỉ cái tụ sát chân 40 có tác dụng chống nhiễu,nguyên nhân gây nhiễu thì phải học lên Cao Học mới biết dc
                              Nhưng cái tụ này phải nối song song với con 89xx, đây bạn đang vẽ là Vcc-tụ-89xx-gnd

Comment

Về tác giả

Collapse

vietanhk4 Tìm hiểu thêm về vietanhk4

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X