Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sử dụng OpenCV trong Visual C++ 2008

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chào em,

Theo anh thì em có thể dùng Template Matching hoặc sử dụng Hit-or-Miss Transformation để làm đồ án này.

Nguyên văn bởi mkchen Xem bài viết
    Anh nthung2002 cho em hỏi chút. Em đang định làm đồ án tốt nghiệp với đề tài chấm điểm bài thi trắc nghiệm. Em muốn làm 1 chương trình so sánh các đáp án trên tờ bài làm sau khi scan với 1 tờ đáp án có sẵn. Vậy em cần làm những gì để làm đc 1 chương trình như vậy ạ? Em cũng mới tìm hiểu về OpenCV. Mong nhận được sự giúp đỡ của anh và mọi người.

Comment

• Chào bạn,
      Bạn có thể liên lạc với mình theo địa chỉ thanhhung_hust@yahoo.com để tiện trả lời hơn.
      Nguyên văn bởi detai Xem bài viết
      Anh "nthung2002" ơi cho mình hỏi !mình làm giống hệt hướng dẫn của bản như trên phần sử dụng với Win32 Console Application thì code chạy tốt nhưng đến phần 2 sử dụng OpenCV với Windows Form Application thì chương trình cứ báo lỗi sau :"fatal error C1083: Cannot open include file: 'opencv2/core/core_c.h': No such file or directory
      AssemblyInfo.cpp"đây là lỗi gì và cách sữa lỗi như thế nào ??mong bạn giúp mình cảm ơn bạn rất nhiều !

Comment

• Nguyên văn bởi detai Xem bài viết
        Anh "nthung2002" ơi cho mình hỏi !mình làm giống hệt hướng dẫn của bản như trên phần sử dụng với Win32 Console Application thì code chạy tốt nhưng đến phần 2 sử dụng OpenCV với Windows Form Application thì chương trình cứ báo lỗi sau :"fatal error C1083: Cannot open include file: 'opencv2/core/core_c.h': No such file or directory
        AssemblyInfo.cpp"đây là lỗi gì và cách sữa lỗi như thế nào ??mong bạn giúp mình cảm ơn bạn rất nhiều !
        mình cũng đang tập tọe cái này, phần win32 cosole mình cũng chạy ngon, sang phần application lúc đầu cũng cứ báo lỗi ko thể build đc, mình có xem qua 1 số ví dụ của anh nthung2002, có sửa lại cái link thư viện được luôn, bạn xóa cái bước 3 anh ấy nói rồi paste đoạn sau vào
        Code:
        #pragma once
        #include "C:\OpenCV2.1\include\opencv\cv.h"
        #include "C:\OpenCV2.1\include\opencv\highgui.h"

#ifdef _DEBUG
            //Debug
            #pragma comment(lib,"C:\\OpenCV2.1\\lib\\cv210d.lib")
            #pragma comment(lib,"C:\\OpenCV2.1\\lib\\cxcore210d.lib")
            #pragma comment(lib,"C:\\OpenCV2.1\\lib\\cvaux210d.lib")
            #pragma comment(lib,"C:\\OpenCV2.1\\lib\\highgui210d.lib")
        #else
            //Release
            #pragma comment(lib,"C:\\OpenCV2.1\\lib\\cv210.lib")
            #pragma comment(lib,"C:\\OpenCV2.1\\lib\\cxcore210.lib")
            #pragma comment(lib,"C:\\OpenCV2.1\\lib\\cvaux210.lib")
            #pragma comment(lib,"C:\\OpenCV2.1\\lib\\highgui210.lib")
        #endif
        //các bạn cũng lên chú ý chuơng trình cài, lúc đầu mình cũng bị lỗi do ko khớp thư viện giữa 2.0 và 2.1
        Website chính thức đổi địa chỉ website thành
        Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

• mình đang thực hiện svm. nhưng chương trình thông báo các hàm svm chưa được định nghĩa. có cần phải cài thêm thư viện nó mới hiểu svm không. xin được chỉ giáo!

Comment

• Mình đang làm về phát hiện hành vi ngã của người cao tuổi, bạn nào có thuật toán nào giải quyết vấn đề này ko nhỉ

Comment

• Mình đang tìm hiểu về opencv, hiển thị một đoạn video sử dụng các hàm của opencv visual c++, với win32 console application thì chạy tốt, mình đang gặp khó khăn khi làm việc với window form application, form của mình gồm có 3 button start, stop, exit và một picturebox. Khi nhấn start thì chương trình sẽ load video từ trong máy lên picturebox, ấn top thì tạm dừng ở frame hiện tại và exit thì thoát. Hiện video lên mà không dùng các hàm cvNamedWindow hay cvShowImage và kích thước của video điều chỉnh cho phù hợp với picturebox. Mọi người giúp mình đoạn code với

Comment

• Bạn ơi cho mình hỏi muốn truyền ảnh giữa 2 máy tính sử dụng OpenCV và Visual C++ thì làm thế nào?
                Bạn co thể cho mình source code được không?
                Cảm ơn bạn nhiều!

Comment

• Nguyên văn bởi nthung2002 Xem bài viết
                  Chào các bạn,

Chương trình trong file đính kèm này có thể Capture ảnh từ camera, webcam và hiển thị trên Picture Box của Visual C++/MFC 2008 sử dụng OpenCV2.3.1.

Các bạn có thể tham khảo cách cài đặt OpenCV2.3.1 trong các bài viết trước.

Chúc vui!

[ATTACH]37006[/ATTACH]
                  Chào bác, ví dụ của bác rất hay nhưng khi chạy nó báo lỗi CvvImage Class is redefined, Em thấy phần khai báo CvvImage trong Highgui.h cũng đã có rồi nên em xóa luôn 2 file CvvImage.cpp và CvvImage.h của bác đi, kết quả là đã chạy ngon. Em nghĩ ko cần thiết tạo 2 file này làm gì bác ạ. Thanks bác

Comment

• Chào bạn,

Bạn có thể tham khảo đoạn code của mình trong bài viết "Display Image Captured From Camera in Picture Box in Windows Forms Application" ở trang 4 trong đề tài này để hoàn thành yêu cầu của bạn!

Nguyên văn bởi cobonla Xem bài viết
                    Mình đang tìm hiểu về opencv, hiển thị một đoạn video sử dụng các hàm của opencv visual c++, với win32 console application thì chạy tốt, mình đang gặp khó khăn khi làm việc với window form application, form của mình gồm có 3 button start, stop, exit và một picturebox. Khi nhấn start thì chương trình sẽ load video từ trong máy lên picturebox, ấn top thì tạm dừng ở frame hiện tại và exit thì thoát. Hiện video lên mà không dùng các hàm cvNamedWindow hay cvShowImage và kích thước của video điều chỉnh cho phù hợp với picturebox. Mọi người giúp mình đoạn code với

Comment

• Cảm ơn bác nthung2002. Mình đã load được video lên form và thực hiện được một số thao tác như chụp lại một frame hay chuyển đổi ảnh màu sang ảnh xám tất cả thực hiện trên giao diện vs MFC. Mình đang gặp khó khăn trong việc hiển thị vector motion giữa 2 frame, mình làm theo tutorial9 opencv dùng optic flow thì nó chỉ là những đoạn thẳng dùng hàm cvline, vẫn không đạt yêu cầu vì chưa rõ cả chiều chuyển động. À, còn một vấn đề nữa là trong MFC application ko thấy có timer vậy mình phải dùng cách nào để pause đoạn video khi nó đang chạy.

Comment

• Chào bạn,

Bạn có thể tham khảo chương trình trong bài viết "Capturing a video using openCV on MFC - Hiển thị ảnh Capture từ Camera, Webcam" tại http://www.dientuvietnam.net/forums/...25/index9.html để biết cách sử dụng OpenCV kết hợp với MFC!

Nguyên văn bởi cobonla Xem bài viết
                        Cảm ơn bác nthung2002. Mình đã load được video lên form và thực hiện được một số thao tác như chụp lại một frame hay chuyển đổi ảnh màu sang ảnh xám tất cả thực hiện trên giao diện vs MFC. Mình đang gặp khó khăn trong việc hiển thị vector motion giữa 2 frame, mình làm theo tutorial9 opencv dùng optic flow thì nó chỉ là những đoạn thẳng dùng hàm cvline, vẫn không đạt yêu cầu vì chưa rõ cả chiều chuyển động. À, còn một vấn đề nữa là trong MFC application ko thấy có timer vậy mình phải dùng cách nào để pause đoạn video khi nó đang chạy.

Comment

• Chào các anh,
                          em đang học về template matching mà chưa biết bắt đầu từ đâu, ai có tài liệu hoặc source code về so sánh sự thiếu đủ 1 vật trên video trên camera thì cho em xin để học hỏi với.

Comment

• Hướng dãn cài đặt OpenCV2.4.2 trong Visual C++ 2008

Chào các bạn thân mến,

Do có một số bạn thắc mắc về cách cài đặt OpenCV 2.4.2 trên Visual C++ 2008, cho nên mình có làm một cái tutorial hướng dẫn cách cài đặt phiên bản mới nhất của OpenCV là 2.4.2 trong Visual C++ 2008. Các bạn có thể tham khảo trong file đính kèm để tiện theo dõi. Đối với các bạn muốn sử dụng OpenCV 2.4.2 trong Visual C++ 2010 hoặc Visual C++ 2012 thì cách cài đặt cũng tương tự. Các bạn chỉ cần modify đi một chút là có thể sử dụng được.

Hy vọng bài viết này sẽ có ích cho các bạn!

Thân mến!
                            Attached Files

Comment

• Anh ơi cho em hỏi tí.
                              Em load được video lên rồi, mà bây giờ e muốn chụp 2 tấm ảnh liên tiếp, sau đó lấy ảnh sau trừ ảnh 1 để hiện lên vùng chuyển động phải làm sao vậy a?

Comment

• Xử lý video.

Anh ơi cho em hỏi tí về openCv
                                Hiện em đã load được video lên, giờ em muốn chụp 2 tấm ảnh liên tiếp, sau đó lấy ảnh sau trừ đi ảnh trước để làm hiện lên vùng chuyển động thì phải làm sao hả anh?

Comment

Về tác giả

Collapse

nthung2002 Tìm hiểu thêm về nthung2002

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X