Thông báo

Collapse
No announcement yet.

vì sao hệ điều hành linux được dùng nhiều trong hệ thống nhúng?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• vì sao hệ điều hành linux được dùng nhiều trong hệ thống nhúng?

bạn nào có thể nói rỏ cho mình hiểu tại sao người ta lại chọn hệ điều hành linux để lập trình nhúng trong khi không sử dụng window hay không?
    và cần phải bắt đầu từ đâu để đi vào lĩnh vực này.

Bạn có thể nói rõ là từ đâu mà khẳng định "người ta lại chọn hệ điều hành linux để lập trình nhúng trong khi không sử dụng window" ? Windows nhúng vẫn được dùng đầy ra đấy thôi.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Chào bạn haivl, đúng như bạn bqviet nói thì thực ra có rất nhiều hệ điều hành được sử dụng cho hệ thống nhúng như: WinCE, Linux, uCLinux, uC/OS-ii, FreeRTOS... Tuy nhiên dân mình hay nhắc đến Linux theo mình vì mấy lý do sau (đó cũng là lý do mà mình hay làm việc trên Linux nên chia sẻ với bạn theo quan điểm cá nhân mình)
      1. Mã nguồn mở: có thể tìm hiểu tất cả các thành phần tạo nên hệ điều hành, từ nhân hệ điều hành đến các tầng trên => giúp cho người học và làm việc với Linux nâng cao kiến thức về hệ thống rất nhiều. Ví dụ như ở trường các bạn đều có học Kiến trúc máy tính, hệ điều hành, vi xử lý với rất nhiều khái niệm khác nhau thì khi làm việc và làm quen với mã của Linux các bạn sẽ hiểu rõ hơn rất nhiều.
      2. Free: các bạn có thể sử dụng để làm thương mại mà không phải lo gì, trong khi các hệ điều hành khác phải mất phí, ví như uC/OS-ii cũng được dùng rất nhiều, dùng để nghiên cứu thì thoải mái nhưng muốn làm ra sản phẩm thì phải mua bản quyền
      3. Tính đa nền: học Linux giúp bạn có thể làm việc trên mọi nền tảng, Desktop, Mobile, các thiết bị dân dụng, công nghiệp ...
      4. Cộng đồng phát triển rộng: có nhiều người cùng học tất nhiên chúng ta sẽ dễ hỏi và dễ trao đổi hơn rất nhiều
      5. Tính phổ biến: Linux được phát triển dựa trên thiết kế của Unix nên khi đã làm Linux mình nghĩ bạn sẽ dễ dàng làm quen với một số hệ điều hành khác, ngay cả hệ điều hành trên máy Mac mình cũng sử dụng các lệnh gần giống hệt như Linux, cách tổ chức hệ thống cũng giống
      Trên đây là những chia sẻ của mình còn thực ra hệ nào nó cũng có cái hay của nó, nếu tốt nhất thì nên biết làm với vài cái khác nhau khi đó sẽ đỡ lăn tăn hơn
      Chúc bạn thành công.
      --------------------------------------------------
      Hệ thống đào tạo Lập trình nhúng ARM trên Linux

Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

haivl Tìm hiểu thêm về haivl

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X