Thông báo

Collapse
No announcement yet.

bắt đầu với linux

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bắt đầu với linux

các bác ơi cho em hỏi vài câu với nha:
    em mới bắt đầu học về linux ,em cài suse linux 10 nhưng trong quá trình cài em không thấy nó yêu cầu ổ để cài như win.các bác cho em biết tại sao với?
    nếu em muốn thay suse bằng ubuntu thì phải làm như thế nào?
    mong sự giúp đỡ của các bác?
    Last edited by bkhn; 24-09-2009, 18:09. Lý do: help linux

Khả năng bản SUSE Linux của bạn cài đặt luôn vào ổ đĩa của Windows nên không cần hỏi ổ đĩa. Cách này giúp người dùng tránh việc phải phân vùng lại đĩa cứng, nhưng tốc độ chậm hơn nhiều so với cài đặt trên một phân vùng riêng.

Cách cài Ubuntu
    1. Tải về cái ISO image của Ubuntu hoặc Kubuntu từ đây (hai cái này phần lõi giống nhau, chỉ khác nhau về giao diện đồ họa)
    http://www.ubuntu.com/getubuntu/download
    http://www.kubuntu.org/getkubuntu

2. Dùng chương trình ghi đĩa nào đó để ghi cái ISO image lên đĩa CD.

3. Đặt máy khởi động từ ổ CD, cho đĩa vào và chạy "nóng" Ubuntu ngay trên CD, không phải cài đặt gì cả.

4. Sau một thời gian dùng quen, sẽ cài vào ổ cứng từ cái icon Install nằm ngay trên desktop.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Bạn mới học có thể sử dụng VMWare Workstation để cài đặt không chỉ SUSE mà có thể chạy song song cùng lúc nhiều hệ điều hành khác nhau (Ubuntu, RedHat, Windows Server...). VMware sẽ tạo thành các máy ảo với độ tương thích cao, bất kể phần cứng của bạn "độc" như thế nào, từ đó bạn giảm bớt công sức cài đặt các hệ điều hành của linux lên máy tính của bạn, việc sử dụng VMware cũng không dòi hỏi phải phân vùng ổ đĩa vì tất cả mọi thứ đều là ảo, và bạn vẫn có thể sử dụng hệ điều hành Windows vốn có của bạn song hành cũng với các hệ ĐH kia. Với câud hình hadware đủ mạnh bạn có thể thiết lập 3-10 máy ảo chạy đồng thời cùng lúc, việc này giúp bạn rất mạnh trong việc thử nghiệm, thiết kế hay học tập.

Xem thêm cách sử dụng ở đây: http://thegioimang.org/forum/basic-m...on-may-ao.html

Comment

em down bản ubuntu 9.04 về rồi,698MB.nhưng ý em muốn hỏi là nếu em cài ubuntu thì có thể cài trên 1 phân vùng riêng mình có thể chọn.còn suse linux thì em không biết nó để đâu. vậy em muốn bỏ suse linux thì phải làm thế nào?

Comment

Nguyên văn bởi flussweite Xem bài viết
          Bạn mới học có thể sử dụng VMWare Workstation để cài đặt không chỉ SUSE mà có thể chạy song song cùng lúc nhiều hệ điều hành khác nhau (Ubuntu, RedHat, Windows Server...). VMware sẽ tạo thành các máy ảo với độ tương thích cao, bất kể phần cứng của bạn "độc" như thế nào, từ đó bạn giảm bớt công sức cài đặt các hệ điều hành của linux lên máy tính của bạn, việc sử dụng VMware cũng không dòi hỏi phải phân vùng ổ đĩa vì tất cả mọi thứ đều là ảo, và bạn vẫn có thể sử dụng hệ điều hành Windows vốn có của bạn song hành cũng với các hệ ĐH kia. Với câud hình hadware đủ mạnh bạn có thể thiết lập 3-10 máy ảo chạy đồng thời cùng lúc, việc này giúp bạn rất mạnh trong việc thử nghiệm, thiết kế hay học tập.

Xem thêm cách sử dụng ở đây: http://thegioimang.org/forum/basic-m...on-may-ao.html
          em chưa rành về máy ảo,nên khi nào có thời gian em sẽ thử sau.dù sao cũng cảm ơn bác

Comment

Nguyên văn bởi bkhn Xem bài viết
            em down bản ubuntu 9.04 về rồi,698MB.nhưng ý em muốn hỏi là nếu em cài ubuntu thì có thể cài trên 1 phân vùng riêng mình có thể chọn.còn suse linux thì em không biết nó để đâu. vậy em muốn bỏ suse linux thì phải làm thế nào?

Nó sẽ để ở một thư mục nào đó tại ổ C: với tên rất dễ đoán. Trong thư mục này có 1 tập tin rất lớn, đóng vai trò ổ đĩa chứa root filesystem. Bạn dùng chức năng tìm kiếm theo dung lượng file cỡ 2GB trở lên sẽ thấy tập tin và thư mục cài SUSE.

Comment

hix,em lục tung cả ổ C rồi mà chả thấy nó khác gì và cũng chẳng có file nào nặng đến 2GB
              nhưng em kiểm tra dung lượng thì khi kiểm tra ở folder của ổ C thì nó là hơn 13GB,còn khi mở ổ C ra và kiểm tra các folder bên trong thì tổng dung lượng chỉ có hơn 9GB.em nghĩ là window không phát hiện được các file của linux. thế thì phải làm thế nào bây giờ.em sợ cài ubuntu vào nó format mất ổ C của em thì chết.các bác còn cách nào chỉ em với

Comment

Bạn cần tìm cả các tập tin có thuộc tính ẩn (hidden), và hệ thống (system) nữa.

Chính vì muốn tránh khả năng mất dữ liệu, tôi mới đề nghị bạn dùng Linux chạy nóng trên CD một thời gian cho quen trước. Sau khi đã nắm được các khái niệm của hệ điều hành rồi thì mới nghĩ tới việc cài vào ổ cứng. Cũng có một khả năng là trước đây bản SUSE của bạn cũng là chạy nóng.

Comment

Off topic tí. Nghe nói ubuntu 9.04 ko ổn lắm. Tôi dùng bản 8.10 thấy khá ổn. Tôi nghĩ bạn nên bắt đầu với bản 8.10.
                  AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
                  Xem thêm tại Online Store ---> Click here
                  Mob: 0982.083.106

Comment

Nguyên văn bởi bkhn Xem bài viết
                    hix,em lục tung cả ổ C rồi mà chả thấy nó khác gì và cũng chẳng có file nào nặng đến 2GB
                    nhưng em kiểm tra dung lượng thì khi kiểm tra ở folder của ổ C thì nó là hơn 13GB,còn khi mở ổ C ra và kiểm tra các folder bên trong thì tổng dung lượng chỉ có hơn 9GB.em nghĩ là window không phát hiện được các file của linux. thế thì phải làm thế nào bây giờ.em sợ cài ubuntu vào nó format mất ổ C của em thì chết.các bác còn cách nào chỉ em với
                    Sao bạn không sử dụng máy ảo nhỉ. Không động chạm gì đến các partition cả, khi cài VMWare vào bạn sẽ cài Ubuntu lên từ ổ CD như bình quá trình cài bình thường của máy thật. Sau đó vào phần Settings chọn dung lượng ổ ảo, thường chọn từ 4G-8G, sau đó toàn VMWare sẽ tạo ra 1 file .vmx của hệ điều hành đó có dung lượng bằng với dung lượng bạn đã chọn, về sau tất cả các hoạt động của hệ điều hành ảo đó sẽ chỉ diễn ra trên file này và các dữ liệu của nó chỉ nằm trong khuôn khổ file này mà thôi, và các file điều khiển khác đi kèm với nó cũng chỉ nằm trong cùng 1 thư mục chứa file vmx. Như vậy dưới windows, mỗi hệ điều hành ảo thêm vào sẽ là các thư mục như bao thư mục khác của win. Bạn cài bao nhiêu hệ điều hành tùy thích miễn là ổ cứng của bạn đủ dùng. Dùng phương pháp máy ảo này có rất nhiều ưu điểm trong đó vấn đề tương thích phần cứng là vấn đề lớn nhất, thứ 2 là không động chạm gì đến format ổ cứng, thứ 3 là môi trường làm việc hay các hoạt động trên máy ảo không khác gì máy thật, ngay cả việc kết nối ngoại vi, giao tiếp với tất cả các thiết bị khác như 1 máy thật, kết nối internet, giao tiếp với các PC khác... Quá trình cài đặt rất nhanh và đơn giản (vì VMWare đã làm adapter rồi)

Bạn mới học có thể sử dụng VMWare Workstation để cài đặt không chỉ SUSE mà có thể chạy song song cùng lúc nhiều hệ điều hành khác nhau (Ubuntu, RedHat, Windows Server...). VMware sẽ tạo thành các máy ảo với độ tương thích cao, bất kể phần cứng của bạn "độc" như thế nào, từ đó bạn giảm bớt công sức cài đặt các hệ điều hành củalinux lên máy tính của bạn, việc sử dụng VMware cũng không dòi hỏi phải phân vùng ổ đĩa vì tất cả mọi thứ đều là ảo, và bạn vẫn có thể sử dụng hệ điều hành Windows vốn có của bạn song hành cũng với các hệ ĐH kia. Với câud hình hadware đủ mạnh bạn có thể thiết lập 3-10 máy ảo chạy đồng thời cùng lúc, việc này giúp bạn rất mạnh trong việc thử nghiệm, thiết kế hay học tập.

Comment

Nguyên văn bởi VNarmy Xem bài viết
                      Off topic tí. Nghe nói ubuntu 9.04 ko ổn lắm. Tôi dùng bản 8.10 thấy khá ổn. Tôi nghĩ bạn nên bắt đầu với bản 8.10.
                      Thực tế trên diễn đàn bên Kubuntu nhiều người chê Kubuntu 8.10 vì nó dùng KDE4 đời đầu nên chưa ổn định, Ubuntu gốc thì vẫn tốt.

Ubuntu 9.04 bị chê vì X Window của nó chạy chưa tương thích với video card của Intel, nhưng sau đó cũng có bản cập nhật sửa lỗi chưa tương thích này.

Thực tế bất kỳ bản Ubuntu nào khi mới ra trong vòng 3-6 tháng đầu đều bị kêu cả. Sau khoảng 6 tháng các lỗi phát sinh mới phát hiện được (gần) hết và các bản cập nhật được phát hành mới ổn định. Nếu ai cũng chăm cập nhật liên tục thì sau vài tháng đều ổn cả, bất kể bản Ubuntu đó bị chê thế nào.

Comment

Nguyên văn bởi flussweite Xem bài viết
                        Sao bạn không sử dụng máy ảo nhỉ. Không động chạm gì đến các partition cả, khi cài VMWare vào bạn sẽ cài Ubuntu lên từ ổ CD như bình quá trình cài bình thường của máy thật. Sau đó vào phần Settings chọn dung lượng ổ ảo, thường chọn từ 4G-8G, sau đó toàn VMWare sẽ tạo ra 1 file .vmx của hệ điều hành đó có dung lượng bằng với dung lượng bạn đã chọn, về sau tất cả các hoạt động của hệ điều hành ảo đó sẽ chỉ diễn ra trên file này và các dữ liệu của nó chỉ nằm trong khuôn khổ file này mà thôi, và các file điều khiển khác đi kèm với nó cũng chỉ nằm trong cùng 1 thư mục chứa file vmx. Như vậy dưới windows, mỗi hệ điều hành ảo thêm vào sẽ là các thư mục như bao thư mục khác của win. Bạn cài bao nhiêu hệ điều hành tùy thích miễn là ổ cứng của bạn đủ dùng. Dùng phương pháp máy ảo này có rất nhiều ưu điểm trong đó vấn đề tương thích phần cứng là vấn đề lớn nhất, thứ 2 là không động chạm gì đến format ổ cứng, thứ 3 là môi trường làm việc hay các hoạt động trên máy ảo không khác gì máy thật, ngay cả việc kết nối ngoại vi, giao tiếp với tất cả các thiết bị khác như 1 máy thật, kết nối internet, giao tiếp với các PC khác... Quá trình cài đặt rất nhanh và đơn giản (vì VMWare đã làm adapter rồi)

Ở phía trên người mở luồng đã nói rõ (1) chưa muốn tìm hiểu thêm về máy ảo vào lúc này, (2) muốn cài Linux trên một phân vùng riêng. Nếu thích bạn tùy ý mở 1 luồng riêng thảo luận về việc cài đặt / quản lý máy ảo. Làm ơn tập trung vào chủ đề chính giúp.

Comment

Vâng, bắt đầu cái mới thì ai cũng bỡ ngỡ. Đương nhiên phải google rồi, nhưng có nhiều điều google có trả lời được đâu !
                          Tôi cài theo mặc định, trên một ổ cứng riêng ( 40 G )
                          Cấu hình máy : main intel 845
                          ram 256
                          Đang chạy win xp tốt, ( ổ cứng 40G cùng loại, con nó chơi game 3-4 tiếng vô tư )
                          Tôi cài mới ubuntu -10.04-desktop-i386 trên ổ 40G ( không chia ) sau khi khởi động máy lại thì dùng firefox vào mạng tốt .Nhưng cỡ 30 phút sau là máy treo,chuột đờ ra
                          Tôi muốn hỏi :
                          - Yêu cầu phần cứng cho Ubuntu-10.04 ( củ thể ....hay ram bao nhiêu là chạy ngọt )
                          - Phân vùng ổ cứng như thế nào là hợp lý ( ví như ổ 40G ) ( ví dụ với ram 256 thì phần swap bao nhiêu ? các bạn làm rồi thì cho biết dùng phần mềm nào để phân vùng trước khi cài )
                          Giờ thì tôi thấy là trong một bộ cài là đủ để làm việc bình thường rồi ( Đã add các công cụ lướt web, soạn thảo văn bản ..) upday vô tư và không lăn tăn chuyện bản quyền nên cũng muốn xài.Mong các bạn đi trước hướng dẫn củ thể
                          Thân !
                          Last edited by nikt; 14-06-2010, 17:35.

Comment

Ubuntu và Linux nói chung cần tương đối nhiều RAM, nhưng không yêu cầu CPU mạnh. RAM 512 MB mà cài Ubuntu 10.04 thì hầu như không làm được gì có ích cả, chưa nói 256. Để dùng bản này, cần tối thiểu 1 GB RAM; hoặc chuyển xuống phiên bản Ubuntu thấp hơn hẳn, 8.04 chẳng hạn. Vi xử lý thì Pen III 450 MHz cũng được.

Khác Windows, Linux không dựa nhiều vào bộ nhớ ảo. RAM 1 GB là đủ dùng không cần bộ nhớ ảo. Ổ cứng 40 GB dùng 1 phân vùng gốc (/) duy nhất là ổn. Dùng cho mục đích cá nhân thì không cần chia thành nhiều phân vùng (như thường thấy khuyến cáo trên mạng).phí đĩa lại khó quản lý nếu ít kinh nghiệm.

Comment

bác bqviet cho em hỏi 1 tý:
                              em mới cài ubuntu 9.04 song song với win và thấy bản này nhận driver cho đồ họa bình thường mà.Nhưng bác nói là nó có lỗi với video card của intel là sao ạ? bác có thể nói rõ hơn ko vì em cũng mới bắt đầu với linux chưa hiểu biết rõ lắm .
                              em xài card onboard

Comment

Về tác giả

Collapse

bkhn Tìm hiểu thêm về bkhn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X