Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sử dụng SDCC và CC5X trong ubuntu như thế nào

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sử dụng SDCC và CC5X trong ubuntu như thế nào

Sau một thời gia mày mò tìm hiểu, em đã bước nào làm quen dần với linux, các vấn đề cơ bản như máy in, bộ gõ, xử lý văn bản, teminal,... cũng đã được giải quyết OK. Bây giờ tới phiên vấn đề chuyên ngành:
    1- làm thế nào để sử dụng SDCC, CC5X. Em đã cài SDCC nhưng không biết nó nằm ở đâu cả! Có phải em đã làm sai không. Để cài SDCC em dùng lệnh sudo-apt get install sdcc
    2- sử dụng phần mềm nào để nạp cho 8051, AVR

cảm ơn mọi người trước nhé. mà cũng nói luôn là em không tán thành việc dùng wine để chạy soft của win đâu, em muốn sử dụng thuần linux hẳn

đã mò ra cái CC5X rồi, ai giúp em cài SDCC với ạ, nhân tiện ai có tài liệu Help của piklab cho em xin với, em dùng gmone nên ko có (hình như chỉ có trong bản kde thôi)

Comment

Phần mềm PonyProg chạy trên cả Linux lẫn Windows; nạp được 8051, AVR, PIC và vài loại EEPROM. Mạch nạp cũng có sẵn ngay tại trang chủ của phần mềm này.
      http://www.lancos.com/prog.html

SDCC và Piklab đều có sẵn trong kho phần mềm của nhiều bản Linux thông dụng. Sau khi cài chương trình chính sẽ nằm tại /usr/bin/sdcc, /usr/bin/piklab; nói chung tập tin thực thi sẽ nằm ở thư mục /usr/bin. Dùng GNOME vẫn cài và chạy Piklab được bình thường.

Tài liệu của các phần mềm trên nên tới đúng trang chủ của dự án phần mềm đó tải về. Chuẩn nhất, cập nhật nhất.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

em vẫn chạy được piklab bình thường, nhưng lúc vào mục help lại ko được anh ạ. cho em hỏi làm theé nào để khởi chạy được SDCC ạ??

Comment

Tài liệu Piklab

Mục Help của Piklab chạy không đúng. Bạn đọc tài liệu gốc ở địa chỉ
          http://sourceforge.net/apps/mediawik...itle=Main_Page

Attached Files

Comment

Cách chạy Piklab với SDCC

Bước 1 : tạo một dự án mới

Bước 2 : đặt cấu hình cho dự án, đảm bảo rằng mục Toolchain dùng Small Device C Compiler

Bước 3 : kết thúc phần tạo dự án mới

Bước 4 : đặt cấu hình Toolchain cho dự án

Bước 5 : nếu SDCC đã cài đặt trước Piklab, Piklab sẽ tự động dò và dùng nó, nếu cài đặt sau hoặc để ở một nơi phi tiêu chuẩn (không để trong /usr/bin) thì mục Executable directory phải trỏ đến thư mục cài đặt Piklab
            Attached Files
            Last edited by bqviet; 18-03-2011, 19:37.

Comment

nãy giờ em ngồi cài cái ponyprog nhưng khi make nó lại bào lỗi

root@congtri-desktop:/home/congtri/PonyProg2000-2.07c# make
              cd v; make vlib
              make[1]: Đang vào thư mục « /home/congtri/PonyProg2000-2.07c/v »
              cd srcx ; make
              make[2]: Đang vào thư mục « /home/congtri/PonyProg2000-2.07c/v/srcx »
              make[2]: *** Không có quy tắc tới đích make « v_defs.h », cần thiết bởi « /root/Progetti/PonyProg_Sourceforge/software/v/objx/vapp.o ». Dừng.
              make[2]: Đang rời khỏi thư mục « /home/congtri/PonyProg2000-2.07c/v/srcx »
              make[1]: *** [srcx] Lỗi 2
              make[1]: Đang rời khỏi thư mục « /home/congtri/PonyProg2000-2.07c/v »
              make: *** [vlib] Lỗi 2
              cho em hỏi làm thế nào để khắc phục ạ??? lúc đầu nó bảo thiếu gói g++, em cài vô nó lại báo thiếu g++-3.4 trong khi đó bản em cài la g++-4.4, em gỡ ra rồi cài lại thì nó báo lỗi trên

Comment

Thôi bạn Công Trí (?) dùng PIC đi cho nó lành.

Mạch nạp cổng song song cho PIC câu dây cũng được. Nạp trực tiếp PIC từ trong Piklab luôn.

Comment

em ngại cái là hình như sang năm tụi em học AVR, nghĩ tới AVR là em thấy ngán vì ba cái Set Fuse lằng nhằng, dễ teo. thích mỗi PIC, đơn giản, dễ xơi, dễ xài. nhưng nếu chỉ dùng PIC trong ubuntu thì cái AVR lại dùng trong win thì hơi phiền nên em tính tìm hiểu xem AVR trong ubuntu như thế nào, mà trước hết là mấy cái phần mềm nạp cho nó (vì nếu có biết lập trình mà ko biết nạp thì cũng bó tay, vậy nên em mới thử cài ponyprog anh ạ)

mà quên, tên em đúng đó anh ạ, trước bị band một lần rồi, giờ ko tái phạm nữa

Comment

Về tác giả

Collapse

xe đạp Tìm hiểu thêm về xe đạp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X