Thông báo

Collapse
No announcement yet.

QT4- Lập trình nhúng trên Ubuntu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• QT4- Lập trình nhúng trên Ubuntu

Đã lâu rồi không thấy anh em trên diễn đàn nhắc đến QT nữa nhỉ ? Hiện tại mình đang làm một đề tài liên qua đến truyền video thời gian thực trên máy tính nhúng sử dụng mạng addhoc và lập trình trên QT4. Mình có rất nhiều điều muốn hỏi và mong được sự góp ý của anh em. Đồng thời qua đây cũng mong muốn QT ngày càng phát triển bởi quả thực nó là một Platform rất hay. Các công cụ có thể sánh ngang với visual. Trước hết mình xin bắt đầu vào phần cài đặt và sử dụng nhé sơ qua nhé

Để cài đặt QT4 trên ubuntu (10.10) bạn có 2 cách :
    -Thứ nhất cài đặt trong Applications>Ubuntu Software Center .Bạn gõ Qt vào phần Search và cài đặt các phần Qt4 Designer, Qt4 Assistant, Qt4 Linguist, Qt4 Settings và cuối cùng là IDE riêng của QT QT Creator

-Thứ hai bạn có thể vào trang chủ của QT và down bộ cài đầy đủ ( gói SDK ) : Download Qt, the cross-platform application framework — Qt - A cross-platform application and UI framework
    Sau khi bạn down gói SDK ( có đuôi là .run ) thì tiến hành cài đặt ,bạn chuyển gói này vào home, mở Terminal và gõ :
    chmod u+x Qt_SDK_Lin32_offline_v1_1_3_en.run
    gõ tiếp
    ./Qt_SDK_Lin32_offline_v1_1_3_en.run
    Theo mình nên cài theo cách thứ nhất. Bởi bản ubuntu 10.10 trở đi đã hỗ trợ đầy đủ cho Qt. Còn nếu bạn dùng phiên bản thấp hơn 10.10 thì nên cài theo cách thứ 2.

Tiếp theo mình xin làm một ví dụ nho nhỏ với Qt. Load ảnh từ máy tính và hiển thị
    Bước 1: Tạo project của Qt.
    Bạn vào Applications >Programing >QT Creator .Giao diện của Qt Creator hiện lên như sau

Bạn chọn Create Project
    Tiếp theo bạn chọn loại project, ở đây mình sử dụng là Qt C++ Project> Qt Gui Application. Cuối cùng mình ấn choose và cửa sổ đặt tên project hiện ra

Sau khi đặt tên bạn chọn Next thì Qt sẽ yêu cầu bạn đặt tên cho class khởi đầu của chương trình ( Đây chỉ là một thủ tục, bạn có thể đặt tên rồi khi viết chương trình không sử dụng class này cũng chẳng sao ).

Trong vd này mình đặt tên Class là ShowImage.Chọn Base class là QWidget (lớp giao diện).Cuối cùng ấn Finish để bắt đầu lập trình.

Mình sẽ nói qua về các thành phần của một lớp trong QT
    Một lớp trong Qt sẽ bao gốm 3 thành phần là :
    Header file ( đuôi .h ), thành phần này có chức năng chứa các hàm, các biến toàn cục, con trỏ, hoặc cấp phát bộ nhớ cần khai báo để sử dụng trong class.

Thành phần thứ hai là Source file ( đuôi .cpp ), thành phần này chứa các định nghĩa hàm, chức năng các hàm trong class. Đây là thành phần quan trọng nhất trong Qt.

Thành phần thứ 3 là Form file ( đuôi .ui ). Tùy từng class và cách chọn của người sử dụng mà thành phần này có trong chương trình. Thành phần này giúp người sử dụng tạo giao diện dễ dàng hơn thông qua kéo thả đồng thời tương tác với các thành phần của giao diện ( button, label .... ) khá dễ dàng. Nếu không sử dụng thành phần này bạn cũng hoàn toàn có thể code giao diện trong file.cpp. Tất nhiên không thể thuận tiện và dễ quản lí như Form.

Bước 2 :Sau khi tạo project thì chúng ta bắt đầu lập trình thôi
    Trước tiên mình vào form. Trong cột Project bạn click vào showimage.ui
    Trong form này mình kéo thả tạo ra 2 cái label với tên là lbl_Hello ( Cái này dùng để hiện thị chữ "Hello" ) và lbl_Image ( Cái này là để show ảnh ).

Sau khi tạo xong mình quay về showimage, viết chữ "Hello" bằng cách sử dụng hàm setText()
    ui->lbl_hello->setText("Hello");
    Để hiện thị ảnh thì trước tiên bạn cần phải tạo một biết kiểu QImage ( Đây là một kiểu biến của Qt để xử lí ảnh) và load ảnh từ ổ cứng lên
    Qimage image("qt4.png");
    Chú ý bạn phải để ảnh trong thư mục build project nhé. Ở đây của mình là thư mục Home/test-build-desktop

Tiếp theo để hiện thị hình ảnh thì ta cần chuyển QImage sang lớp QPixmap sau đó hiển thị các Pixmap trên label (lbl_Image)
    QImage img("qt4.png");
    QPixmap pixmap ;
    pixmap=pixmap.fromImage(img);
    ui->lbl_Image->setPixmap(pixmap);
    Đến đây bạn có thể xem kết quả của mình rồi
    Last edited by tuylipden; 19-09-2011, 21:57.

QT SDK đã bao gồm cả QT Creator rồi, chỉ cần cài xong gói SDK là bạn có thể sử dụng ngay, khôn cần down và cài thêm QT Creator nữa

Comment

Trong gói SDK chỉ là bản QT Creator tích hợp thôi. Còn bản bạn down ngoài là bản mới nhất mà. Nếu như bạn đã mất công down bản mới nhất thì tội gì không sử dụng tất cả là mới nhất. Mình cũng đã có trường hợp biên dịch với bản Qt tích hợp theo nhưng không thể biên dich được vì một số chức năng báo lỗi. Nhưng khi down bản ở ngoài về lại biên dịch thành công

Comment

Bản tích hợp luôn là bản mới nhất, nếu bạn có đọc tài liệu hướng dẫn của SDK thì sẽ thấy như vậy. Và khi đóng gói thành SDK thì sẽ luôn là bản ổn định nhất rồi, không thể có trường hợp không thể biên dịch được vì một số chức năng báo lỗi trừ khi bạn cấu hình sai.
        Đây là mình nói đến bản SDK down trên trang web của QT chứ không nói đến bản tích hợp của Ubuntu, vì mình dùng Fedora chứ không dùng Ubuntu

Comment

em hỏi ngu tý:cái này ứng dụng vào mảng nhúng ah bác,học cái này khó không ạ??
          ĐẠI HỌC SƯ PHẠM KỸ THUẬT I

Nợ cha một sự nghiệp - Nợ mẹ một nàng dâu

Comment

Nguyên văn bởi fly_1304 Xem bài viết
            em hỏi ngu tý:cái này ứng dụng vào mảng nhúng ah bác,học cái này khó không ạ??
            Cái này bạn dùng lập trình cho PC hay thiết bị nhúng đều được, bản chất của nó cũng là C++ thôi, học rất dễ, có thể tự học qua các ví dụ của nó và tài liệu hướng dẫn đi kèm

Comment

Nguyên văn bởi quangtn82 Xem bài viết
              Bản tích hợp luôn là bản mới nhất, nếu bạn có đọc tài liệu hướng dẫn của SDK thì sẽ thấy như vậy. Và khi đóng gói thành SDK thì sẽ luôn là bản ổn định nhất rồi, không thể có trường hợp không thể biên dịch được vì một số chức năng báo lỗi trừ khi bạn cấu hình sai.
              Đây là mình nói đến bản SDK down trên trang web của QT chứ không nói đến bản tích hợp của Ubuntu, vì mình dùng Fedora chứ không dùng Ubuntu
              Sr. Mình hiểu nhầm. Đúng là bản SDK đã tích hợp luôn bản Qt Creator mới nhất. Mình thì vẫn quen sử dụng bản tích hợp của ubuntu thôi. Thấy chức năng của nó cũng khá đủ rồi. Mà bạn nói chuyện cấu hình sai là sao ? Phần này mình chưa rõ nắm. Bạn có thể nói rõ một số phần về cấu hình không ?
              Lần trước mình bị lỗi code là do code đó được viết trên bản SDK. Nên trong bản tích hợp của ubuntu nó bị thiếu một số module.

Comment

Nguyên văn bởi tuylipden Xem bài viết
                Sr. Mình hiểu nhầm. Đúng là bản SDK đã tích hợp luôn bản Qt Creator mới nhất. Mình thì vẫn quen sử dụng bản tích hợp của ubuntu thôi. Thấy chức năng của nó cũng khá đủ rồi. Mà bạn nói chuyện cấu hình sai là sao ? Phần này mình chưa rõ nắm. Bạn có thể nói rõ một số phần về cấu hình không ?
                Lần trước mình bị lỗi code là do code đó được viết trên bản SDK. Nên trong bản tích hợp của ubuntu nó bị thiếu một số module.
                Ý mình nói cấu hình sai là bạn lựa chọn thiếu một số module khi cài hoặc không chèn module cần thiết vào file .pro
                Bản tích hợp của Ubuntu thường không mới và không đầy đủ, với cả nếu dùng bản tích hợp của Ubuntu và cài thêm QT Creator cũng không giải quyết được vấn đề, vì QT Creator chỉ là IDE, không phải là core của QT
                Bạn viết ứng dụng trên máy tính nhúng dạng PC (chip Intel) hay dùng chip nào?

Comment

Mình viết trên máy tính nhúng dạng PC thôi. Về phần truyền video thời gian thực này hiện tại hướng của mình là capture hình ảnh từ WC (Dùng opencv)> Nén vài frame (Dùng ffmpeg ) > Truyền đi. Hiện tại mình đã hoàn thành việc truyền đi. Khoảng 100ms mình truyền đi 2 frame. Khổ một nỗi mình dùng UDP để truyền, cái ffmpeg nó nén frame theo chuẩn MPEG-4. Nếu rớt một gói thôi là đứt luôn cả file, không thể hiển thị được. Mình nghĩ mãi mà chưa tìm ra cách khắc phục.

Một số bài viết tiếp theo mình sẽ đưa ra những gì mình đã làm. Có thể công cụ và code chưa tối ưu. Mong anh em cùng giúp đỡ

Comment

Để capture hình ảnh từ camera trước tiên cần phải tìm một công cụ tích hợp, hình như trong Qt cũng có một cái tool về camera này thì phải. Nhưng mà khó dùng ( có đợt mình cũng thử nhưng chẳng chạy được cái gì ). Vì vậy mình xài Opencv để lấy hình ảnh từ camera về. Cái này có điểm lợi là lấy hình ảnh khá dễ do opencv mạnh mà . Nhưng thiệt là hình ảnh lấy về được là kiểu IplImage. Kiểu ảnh này là dạng ảnh của opencv và tất nhiên là Qt nó bó tay luôn. Nên mình phải dùng một hàm để chuyển sang kiểu QImage của QT. Khi thực hiện bước này xong thì bài toán đã trở về ví dụ 1 rồi

Bước 1 : Cài đặt opencv và tích hợp vào Qt

Bạn nào sử dụng ubuntu thì đơn giản rùi. Các bạn vào System >Administration > Synaptic Package Manager. Trong ô search gõ opencv. Bỏ 2 cái đầu và cái cuối còn đâu bạn chọn hết rồi ấn Apply để cài đặt

Tiếp theo là add các thư viện của opencv vào Qt.
                    Khi tạo Project của Qt có xuất hiện một file .pro, file này sẽ quyết dịnh việc sử dụng module nào, thư viện nào cho Qt. Để add opencv vào project của Qt bạn thêm các lệnh sau vào file .pro

LIBS += -L/usr/local/include/opencv -lcv
                    LIBS += -L/usr/local/include/opencv -lhighgui
                    Bước 2 : Capture hình ảnh kiểu IplImage
                    Mình sẽ tạo 1 class mới để capture hình ảnh. Trong project các bạn click chuột phải vào phần tên project, của mình ở đây vẫn là test. Sau đó bạn chọn Add new.... Bạn chọn C++ Class và ấn Choose.... Bạn đặt tên cho class. Ở đây mình đặt tên là "Camera" và chọn Base class là QWidget. Chọn Finish để kết thúc.

Sử dụng các hàm sau để lấy ảnh
                    CvCapture * camera = cvCreateCameraCapture(-1);
                    //Khởi tạo camera
                    IplImage *pSaveImg = cvQueryFrame(camera);
                    // Lấy frame từ camera

Bước 3 : Chuyển kiểu IplImage sang QImage

Mình dùng hàm sau để chuyển kiểu

void putImage(IplImage *);
                    void sipLCA:utImage(IplImage *cvimage)//chuyen tu kieu IplImage sang QImage
                    {
                    int cvIndex, cvLineStart;

switch (cvimage->depth) {
                    case IPL_DEPTH_8U: //lua chon chieu sau cua 1 kenh co ban
                    switch (cvimage->nChannels)
                    {
                    case 3: //lua chon 3 kenh co ban
                    if ( (cvimage->width != image_temp.width()) || (cvimage->height != image_temp.height()) )
                    {
                    QImage temp(cvimage->width, cvimage->height, QImage::Format_RGB32);
                    image_temp = temp;
                    } //chuyen doi chieu rong chieu cao dinh dang anh tu opencv sang qimage

cvIndex = 0; cvLineStart = 0;

for (int y = 0; y < cvimage->height; y++)
                    {
                    unsigned char red,green,blue;
                    cvIndex = cvLineStart;

for (int x = 0; x < cvimage->width; x++)
                    {
                    red = cvimage->imageData[cvIndex+2];
                    green = cvimage->imageData[cvIndex+1];
                    blue = cvimage->imageData[cvIndex+0];

image_temp.setPixel(x,y,qRgb(red, green, blue));
                    cvIndex += 3;
                    }

cvLineStart += cvimage->widthStep; //sao chep cac diem anh tu opencv sang qimage
                    }
                    break;
                    }
                    break;
                    }
                    }
                    Đến đây thì bài toán đã quay về vd 1 rồi
                    Last edited by tuylipden; 21-09-2011, 00:09.

Comment

Nguyên văn bởi tuylipden Xem bài viết
                      Đã lâu rồi không thấy anh em trên diễn đàn nhắc đến QT nữa nhỉ ? Hiện tại mình đang làm một đề tài liên qua đến truyền video thời gian thực trên máy tính nhúng sử dụng mạng addhoc và lập trình trên QT4. Mình có rất nhiều điều muốn hỏi và mong được sự góp ý của anh em. Đồng thời qua đây cũng mong muốn QT ngày càng phát triển bởi quả thực nó là một Platform rất hay. Các công cụ có thể sánh ngang với visual. Trước hết mình xin bắt đầu vào phần cài đặt và sử dụng nhé sơ qua nhé

Để cài đặt QT4 trên ubuntu (10.10) bạn có 2 cách :
                      -Thứ nhất cài đặt trong Applications>Ubuntu Software Center .Bạn gõ Qt vào phần Search và cài đặt các phần Qt4 Designer, Qt4 Assistant, Qt4 Linguist, Qt4 Settings và cuối cùng là IDE riêng của QT QT Creator

-Thứ hai bạn có thể vào trang chủ của QT và down bộ cài đầy đủ ( gói SDK ) : Download Qt, the cross-platform application framework &mdash; Qt - A cross-platform application and UI framework
                      Sau khi bạn down gói SDK ( có đuôi là .run ) thì tiến hành cài đặt ,bạn chuyển gói này vào home, mở Terminal và gõ :

gõ tiếp

Theo mình nên cài theo cách thứ nhất. Bởi bản ubuntu 10.10 trở đi đã hỗ trợ đầy đủ cho Qt. Còn nếu bạn dùng phiên bản thấp hơn 10.10 thì nên cài theo cách thứ 2.

Tiếp theo mình xin làm một ví dụ nho nhỏ với Qt. Load ảnh từ máy tính và hiển thị
                      Bước 1: Tạo project của Qt.
                      Bạn vào Applications >Programing >QT Creator .Giao diện của Qt Creator hiện lên như sau

Bạn chọn Create Project
                      Tiếp theo bạn chọn loại project, ở đây mình sử dụng là Qt C++ Project> Qt Gui Application. Cuối cùng mình ấn choose và cửa sổ đặt tên project hiện ra

Sau khi đặt tên bạn chọn Next thì Qt sẽ yêu cầu bạn đặt tên cho class khởi đầu của chương trình ( Đây chỉ là một thủ tục, bạn có thể đặt tên rồi khi viết chương trình không sử dụng class này cũng chẳng sao ).

Trong vd này mình đặt tên Class là ShowImage.Chọn Base class là QWidget (lớp giao diện).Cuối cùng ấn Finish để bắt đầu lập trình.

Mình sẽ nói qua về các thành phần của một lớp trong QT
                      Một lớp trong Qt sẽ bao gốm 3 thành phần là :
                      Header file ( đuôi .h ), thành phần này có chức năng chứa các hàm, các biến toàn cục, con trỏ, hoặc cấp phát bộ nhớ cần khai báo để sử dụng trong class.

Thành phần thứ hai là Source file ( đuôi .cpp ), thành phần này chứa các định nghĩa hàm, chức năng các hàm trong class. Đây là thành phần quan trọng nhất trong Qt.

Thành phần thứ 3 là Form file ( đuôi .ui ). Tùy từng class và cách chọn của người sử dụng mà thành phần này có trong chương trình. Thành phần này giúp người sử dụng tạo giao diện dễ dàng hơn thông qua kéo thả đồng thời tương tác với các thành phần của giao diện ( button, label .... ) khá dễ dàng. Nếu không sử dụng thành phần này bạn cũng hoàn toàn có thể code giao diện trong file.cpp. Tất nhiên không thể thuận tiện và dễ quản lí như Form.

Bước 2 :Sau khi tạo project thì chúng ta bắt đầu lập trình thôi
                      Trước tiên mình vào form. Trong cột Project bạn click vào showimage.ui
                      Trong form này mình kéo thả tạo ra 2 cái label với tên là lbl_Hello ( Cái này dùng để hiện thị chữ "Hello" ) và lbl_Image ( Cái này là để show ảnh ).

Sau khi tạo xong mình quay về showimage, viết chữ "Hello" bằng cách sử dụng hàm setText()

Để hiện thị ảnh thì trước tiên bạn cần phải tạo một biết kiểu QImage ( Đây là một kiểu biến của Qt để xử lí ảnh) và load ảnh từ ổ cứng lên

Chú ý bạn phải để ảnh trong thư mục build project nhé. Ở đây của mình là thư mục Home/test-build-desktop

Tiếp theo để hiện thị hình ảnh thì ta cần chuyển QImage sang lớp QPixmap sau đó hiển thị các Pixmap trên label (lbl_Image)

Đến đây bạn có thể xem kết quả của mình rồi

MÌnh đã làm theo các bước mà bạn nói nhưng khi run thì nó lại thông báo lỗi [main.o] error 127.Bạn có thể giúp cho mình đc không.Cảm ơn nhiều nhé!

Comment

Lỗi này là do bạn thiếu trình dịch g++ đấy ( Cái này tương ứng C++ trên linux ), bạn cài vào là được. Vào terminal gõ
                        $ sudo apt-get install g++

Comment

Mấy bro ơi cho hỏi QT thì công ty nào tuyển dụng nhỉ, Mình cũng đã viết QT, , cũng rất hứng thú vì QT sử dụng C++, viết 1 lần chạy được trên nhiều playform nhưng ngặt nỗi chẳng thấy có thông tin gì tuyển dụng cả, toàn thấy java, C#, .net ..etc.. chẳng nhẽ học để đấy, còn viết giao diện thì C# mạnh và phổ biến hơn. Mặc dù có đam mê nhưng thực tế vẫn cần

Bác nào giải thích cho em với

Comment

Nhan Corp - Xây dựng Website - Graphic & 3D - Internet Marketing - Phần mềm nguồn mở - Việt Nam
                            Tuyển lập trình viên C/C++ Quý II Năm 2011 | Quacau® Corporation
                            Việc làm Tuyển Lập Trình Viên C/c++ , Công ty CP Giải pháp Công nghệ và Dịch vụ Trực tuyến Quả Cầu 542facb7905e1b9 | Vieclam.vn
                            Câu hỏi của bạn khó có câu trả lời nào hoàn hảo cả.
                            Cuộc sống này không biết trước được điều gì cả. Mình còn trẻ thì nên tích lũy bạn à, tích lũy kiến thức, kinh nghiệm, vốn, và tích lũy mối quan hệ. Trong những năm tháng học đại học thì tích lũy kiến thức theo mình là quan trọng nhất. Nhưng sau khi học đại học xong bạn cũng cần phải học thêm rất nhiều thứ nữa, kể cả bạn có học QT hay không thì vẫn chưa đủ. Nếu bạn biết trước được tương lai như thế nào thì đâu còn gọi là tương lai nữa. Bạn yên tâm là vẫn có đất dụng võ. Trong trường có lúc mình cũng nghĩ sao người ta dạy nhiều môn thế, cần thiết k? câu trả lời là có, đối với tương lai mọi thứ đều không đủ.

Comment

Nhan Corp - Xây dựng Website - Graphic & 3D - Internet Marketing - Phần mềm nguồn mở - Việt Nam
                              Tuyển lập trình viên C/C++ Quý II Năm 2011 | Quacau® Corporation
                              Việc làm Tuyển Lập Trình Viên C/c++ , Công ty CP Giải pháp Công nghệ và Dịch vụ Trực tuyến Quả Cầu 542facb7905e1b9 | Vieclam.vn
                              Câu hỏi của bạn khó có câu trả lời nào hoàn hảo cả.
                              Cuộc sống này không biết trước được điều gì cả. Mình còn trẻ thì nên tích lũy bạn à, tích lũy kiến thức, kinh nghiệm, vốn, và tích lũy mối quan hệ. Trong những năm tháng học đại học thì tích lũy kiến thức theo mình là quan trọng nhất. Nhưng sau khi học đại học xong bạn cũng cần phải học thêm rất nhiều thứ nữa, kể cả bạn có học QT hay không thì vẫn chưa đủ. Nếu bạn biết trước được tương lai như thế nào thì đâu còn gọi là tương lai nữa. Bạn yên tâm là vẫn có đất dụng võ. Trong trường có lúc mình cũng nghĩ sao người ta dạy nhiều môn thế, cần thiết k? câu trả lời là có, đối với tương lai mọi thứ đều không đủ.

Comment

Về tác giả

Collapse

tuylipden Tìm hiểu thêm về tuylipden

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X