Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Học lập trình nhúng

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Học lập trình nhúng

Mình là dân cntt đh khtn tphcm, đag làm lập trình(đã đi làm)
    bây h mình định học lập trình nhúg nhưg ko biết học từ đâu, học cái j nữa
    mình có kinh nghiệm về lập trình C/C++ kha khá rồi.
    có fải là ban đầu mình học nhúg trên window trước sau đó trên linux fải ko
    mình cần fải học thêm về nhữg loại chip nào, cũg như các kién thức điện tử j để có thể làm tốt
    các bạn chia sẻ với mình nha

Lĩnh vực nhúng rộng lớn hơn máy tính rất nhiều. Có thiết bị nhúng chỉ cần một vi điều khiển AVR dòng Tiny với vài KB ROM chương trình, vài thanh ghi và không có RAM (!) Có hệ thống nhúng là nguyên một cái máy tính công nghiệp 64 bit và vài GB RAM chạy Linux. Vì thế không có chuyện học lập trình nhúng chung chung, mà phải áp dụng cho đối tượng cụ thể, giải quyết vấn đề cụ thể.

Bạn nên nhắm một bài toán cụ thể, rồi từ đó thảo luận tiếp.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

cảm ơn bạn
      tại mình đã tốt nghiệp nên ko có đk đi học ở trườg, chỉ vô tham khảo thì thấy rằg họ dạy cơ bản và nâg cao
      phần cơ bản thì sẽ dạy nhúng trên họ vxl ARM7
      còn nâng cao thì sẽ nhúg trên hệ điều hành Embedded linux và họ vxl là ARM9
      mình sẽ học theo cái đề cươg đó nói chug là để có kiến thức nền, nhưg tài liệu thì ko có
      các bạn có định hướg j cho mình ko

Comment

Vấn đề "học để làm gì" thì chưa thấy đề cập. Nếu thừa $ thì đi học chung chung ARM7, ARM9 cho biết cũng tốt.

Comment

Đặt ra mục tiêu cho từng thời điểm, kiếm tài liệu để đọc, mua linh kiện về để thực hành theo những mục tiêu đó.
          Cách đơn giản hơn là theo học những khóa đào tạo về nhúng hặc là theo một ông thầy giỏi nào đó.

Muốn tự học mà không có khả năng tự đặt ra mục tiêu, tự kiếm tài liệu thì tốt nhất là nên dẹp đi ngay từ đầu để khỏi mất thời gian vô ích.
          Từ chối trách nhiệm:
          Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
          Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Đẩy tầm nhìn lên tí đi nhỉ.
            Ở Việt Nam mình có bao nhiêu trung tâm đào tạo lập trình nhúng rồi nhỉ.
            Và đào tạo tới đâu.
            Có nghe về:
            DKS
            ICDREC
            ETech
            Không biết ITX hay anh bqViet có thể dành 15p viết 1 cái gì đó giới thiệu góc nhìn từ phía ngoài của các trung tâm đào tạo lập trình nhúng đang có ở Việt Nam.

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
            Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

dĩ nhiên là phải có mục tiêu học chứ-->nghề mình là lập trình mà
              mình lên trên diễn đàn để tham khảo í kiến của mọi người cũng là 1 cách kiếm tài liệu đó :w

Comment

Bạn có thể đăng ký khóa học của một vài đơn vị nào đó để thử cho biết.

DKS là một trung tâm đào tạo đã khá thâm niên trong nghề. Do một bạn 79 mở ở phía Bắc, nó đào tạo cả nhúng lẫn tự động hóa. Hẳn là nó cũng có chất lượng ở mức mà cộng đồng chấp nhận được nên vẫn tồn tại tới nay. Rất nhiều thành viên trung tâm này đã quảng cáo ở diễn đàn dientuvietnam và (rất tiếc) bị tiễn khách tắp lự.

ETech, nếu bqviet không nhầm, do thành viên blackmoon ở diễn đàn sáng lập. Trước đây bqviet có được cái may mắn được làm đồng nghiệp của bạn này một thời gian, cùng cty nhưng ở các nhóm làm việc khác nhau. Khả năng của bạn đó có thể nói cũng thuộc hàng xuất chúng, vậy chất lượng đào tạo hẳn cũng không tồi.

ICDREC là trung tâm thuộc trường đại học nào đó phía Nam, bqviet không biết gì nhiều nên không dám bình luận. Liên quan duy nhất là đã vài lần tiễn khách viết bài quảng cáo không đúng chỗ. Một trung tâm (nghe nói) lớn, nhưng tiếc vài trăm phí quảng cáo; kỳ lạ.
                Last edited by bqviet; 11-03-2010, 11:52. Lý do: Sửa chính tả

Comment

Xin bổ xung thêm một vài ý với bác bqviet.
                  ICDREC trực thuộc Khu Công Nghệ Phần Mềm - Đại học Quốc gia Tp. Hồ Chí Minh. Là bọn làm ra mấy con chip SigmaK3 (bự vậy mà keo kiệt vài đồng quảng cáo cũng lạ)
                  ETech đúng là do blackmoon sáng lập. Hình như F cũng có một cái.

Nói chung mấy cái trung tâm kiểu này rất nhiều nhưng chất lượng thì NO biết vì chưa có chuẩn mà thậm chí mấy trường đại học có chuẩn rồi mà chất lượng cũng có ra gì đâu.
                  Còn góc nhìn từ phía ngoài thì nhìn được gì, ITX chưa từng học trong mấy cái trung tâm đó cũng chưa từng thống kê xem chất lượng thế nào ( cái này để cho mấy ông bên BGDVDT làm ) thậm chí còn chưa được đọc cái thống kê đó, nhân viên của ITX cũng chưa có ai học kiểu đó mà có học cũng chẳng thống kê được chất lượng thế nào. và..... và.....
                  Nói tóm lại chẳng có ai dám nhận xét (nhìn ngắm) vì không đủ căn cứ, mà đã không đủ căn cứ mà nói là nói bậy, nói bậy thì thiên hạ chửi cho hói đầu.

Chỉ có cách là theo kiểu của bác bqviet : Thử cho biết.
                  Còn ITX thì thêm là: Nên kếm những trung tâm có uy tín, đã hoạt động lâu và do những người có uy tín sáng lập nếu không muốn "hên xui".
                  Last edited by itx; 11-03-2010, 00:32.
                  Từ chối trách nhiệm:
                  Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.

Comment

cảm ơn mọi người
                    @chin_chin: mình sẽ bắt đầu trên NXP Board MCB2300
                    mọi người trao đổi thảo luận rồi đưa ra nhữg nơi đào tạo có uy tín, cũg đáng để quan tâm đấy chứ :-q

Comment

Chả thấy có lời nào cay nghiệt ! Chỉ thấy nói chuyện thẳng thắn và nghiêm túc , như thế tốt hơn cho những người mới học, mới nghe mà đã nản thì cũng nên dẹp từ đầu

Comment

Nguyên văn bởi chin_chin
                        Qua bài viết trên tôi nghĩ các Mod (s) nên xem xét lại tư cách của chính mình thì hơn.
                        Nhiệm vụ của Mod là gì ? Để điều hành diễn đàn, giải đáp những thắc mắc cho các thành viên nếu có thể.
                        Nếu không giải đáp thắc mắc thì để cho các thành viên khác lên tiếng, đừng đưa ra những lời cay nghiệt, như thế thì ko nên. Và cũng đừng ra lời động chạm gì đến các tổ chức khác, nếu không muốn diễn đàn là bãi chiến trường và sau đó bị nhà nước dọn dẹp vì có nhiều nội dung kích động.

To thanhlb,

Bạn là dân IT, có nền tảng vững chắc về lập trình, để tiếp cận với lĩnh vực nhúng, có nhiều cách. Theo mình thì bạn nên mua một kit phát triển về nhúng để học và làm thử. Có nhiều hãng sản xuất khác nhau, bạn có nhiều lựa chọn nếu họ hỗ trợ tốt cho công việc của bạn.
                        Có những người mở tay ra khi nhận và nắm lại khi cho.
                        Có một câu nói thế này "nếu ta muốn ai làm gì cho mình thì hãy làm điều đó cho họ" và "khi nghe một lời khuyên hãy xem lời khuyên đó xuất phát từ đâu và từ ai"
                        Từ chối trách nhiệm:

Comment

Bạn chin_chin này từ khi mới vào diễn đàn đã thấy toàn bài viết chọc ngoáy. Chỉ trình bày quan điểm cá nhân, mà bạn lại nâng tầm thành tư cách của Mod. Mặc dù rất tôn trọng thành viên, nhưng dẫu diễn đàn có vắng cũng không cần kiểu thảo luận như bạn. Tiễn khách.

Comment

Xem lại mấy bài viết cũ thì thấy cty của bạn chin_chin bán kit phát triển cho ARM. Vậy là đã hiểu, xin lỗi đã làm ảnh hưởng tới chuyện làm ăn của bạn nhé.

Comment

các bạn cho mình hỏi là mua con Board MCB2300 Chip LPC2378 ở đâu thế, giá cả có mắc ko
                              nếu như quá mắc tiền thì con nào là fù hợp với người mới bắt đầu như mình (mình hiện ở sài gòn)
                              @tuan_nt: bạn jốg mình rồi, mình cũg thik điện tử nên h học ltrình nhúg nè(hồi xưa ko dám thi BK điện tử vì sợ rớt )
                              Last edited by thanhlb; 11-03-2010, 21:20.

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhlb Tìm hiểu thêm về thanhlb

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X