Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hệ điều hành thời gian thực Windows CE

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hệ điều hành thời gian thực Windows CE

Bác nào đã hoặc đang làm về hệ điều hành này thì cùng vào đây trao đổi và chia sẻ kinh nghiệm nhé.
    Hiện tại mình có một board gần giống với board của bác phamthaihoa giao bán http://www.dientuvietnam.net/forums/...AMSUNG-S3C2440
    Liệu ở VN có bác nào làm được cái kit kiểu như vậy không nhỉ? Chắc là có nhưng chẳng bác nào chịu chia sẻ
    Mình dự định viết một vài tài liều về hệ điều hành này, chưa hẳn là tutorial (ăn sổi)nhưng cũng có ích cho bạn nào mới bắt đầu tìm hiểu về hệ điều hành này.
    Tài liệu mình định viết :
    Chương 1: Cách build windows ce 6 dựa vào bản BSP của nó (Dùng cho board mini2440 các board khác tương tự)
    Chương 2: Tìm hiểu gói BSP và học cách viết driver cho wince6 (GPIO,ADC,CAMERA,USB)
    Chuong 3: Viết ứng dụng bằng VC++,C# chạy trên wince 6., một vài ví dụ về ADC,LED,BUTTON,SERIAL (làm cái webserver dựa trên sim548,gửi tin nhan,gọi điện….).
    Chương 4. Tự xây dựng board chạy wince 6, thiết kế core board (chip arm,nor flash memory,nand flash memory…), thiết kế hoàn chỉnh board chạy wince6 dựa vào core board vừa thiết kế hoặc core board nhập từ china (micro2440)., tích hợp sim548 hoặc sim5218
    Nào bắt đầu:
    Chuơng 1
    Cách build Windows CE 6
    Trước tiên các bạn tìm hiểu:
    Hệ điều hành Windows CE là gì? (google nhé).Nó được sử dụng như thế nào trong các thiết bị điện tử ? (Vào trang www.alibaba.com và search từ khóa "windows ce" nhé }
    Xin lỗi mình không trả lời câu hỏi trên các bạn tự tìm hiểu nhé.
    Chuẩn bị:tất nhiên là một board có thể chạy wince rồi, Download các phần mềm về cài: lần lượt (vừa down vừa cài ốm phết đấy)
    1. VS2005 (bản pro nhé)
    2. VS2005 sp1
    3. windows_embedded_ce_6.0
    4. windows_embedded_ce_6.0 sp1
    5. windows_embedded_ce_6.0 R2
    6. windows_embedded_ce_6.0 R3
    7. WinCEPB60-091231-Product-Update-Rollup-Armv4I.msi
    8. WinCEPB60-100131-2010M01-Armv4I.msi
    9. WinCEPB60-100228-2010M02-Armv4I.msi
    10. WinCEPB60-100331-2010M03-Armv4I.msi
    11. WinCEPB60-100430-2010M04-Armv4I.msi
    12. WinCEPB60-100531-2010M05-Armv4I.msi
    13. WinCEPB60-100630-2010M06-Armv4I.msi
    14. Mini2440 BSP (các board khác thì down cai file BSP nó cho)
    Tài liệu hướng dẫn ở file bên dưới nhé

How_Build_WinCE6.pdf
    Last edited by tungnh; 24-09-2010, 17:37.
    Hãy gọi tôi khi bạn cần

Không boot được mini2440 ARMfrinendly

Theo như bạn viết thì chắc bạn đã sử dụng qua bo mạch này rồi. Mình có 1 bo mini2440 nhưng bị mất đĩa. Mình làm theo hướng dẫn user manual của mini2440 nhưng không thể nào boot được bằng dnw mặc dù đã cài drive của USB rồi, bạn có thể giúp mình được không. Mới bắt tay vào nghiên cứu thấy cứ rối tung...

Comment

Nguyên văn bởi tt12345 Xem bài viết
      Theo như bạn viết thì chắc bạn đã sử dụng qua bo mạch này rồi. Mình có 1 bo mini2440 nhưng bị mất đĩa. Mình làm theo hướng dẫn user manual của mini2440 nhưng không thể nào boot được bằng dnw mặc dù đã cài drive của USB rồi, bạn có thể giúp mình được không. Mới bắt tay vào nghiên cứu thấy cứ rối tung...
      Trên bo có cái switch lựa chọn NOR FLASH và NAND FLASH., khi muốn download image xuống bo thì phải chuyển công tắc sang chọn NOR FLASH, khi cài đặt xong thì lại chuyển về chế độ chọn NAND FLASH. (Nhớ tắt nguồn khi chuyển công tắc nhé)
      đọc cái này xem sao http://www.thaieasyelec.net/archives...stallation.pdf
      vào trang này tìm hiểu nhé.
      1. http://friendlyarm.net/downloads
      2. http://www.thaieasyelec.com/Free-Ser...-Tutorial.html
      3. www.arm9home.net (ngôn ngữ china nhưng dùng google dịch và đăng ký thành viên)
      Last edited by tungnh; 05-10-2010, 16:24.
      Hãy gọi tôi khi bạn cần

Comment

Không boot được mini2440

Cảm ơn bạn đã report lại.
        Mình cũng làm như manual rồi gạt công tắc sang NORflash cắm board vào máy tính cài driver USB nhưng khi dùng DWN để load boot từ NORflash nó không hiện lên cái list để tùy chọn của boot tý nào cả, mình định nạp lại bios cho mini2440 nhưng không biết nạp file nào, qua cổng RS232 có được không? Cái board mini2440 này mình không có đĩa CD đi theo kèm nên không biết làm thế nào cả. Bạn có thể cho mình xin các phần mềm đi kèm theo nó được không. Nếu được xin gửi mail trungkien182009@yahoo.com.
        À cho mình hỏi là có cần phải cài tất cả các phần mềm như bạn đã liệt kê ở trên không. Cài WinCE thì cài ở trên board hay cài ở trên máy tính để lập trình sau đó tải file chạy xuống board. Xin lỗi đã hỏi hơi nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi tt12345 Xem bài viết
          Cảm ơn bạn đã report lại.
          Mình cũng làm như manual rồi gạt công tắc sang NORflash cắm board vào máy tính cài driver USB nhưng khi dùng DWN để load boot từ NORflash nó không hiện lên cái list để tùy chọn của boot tý nào cả, mình định nạp lại bios cho mini2440 nhưng không biết nạp file nào, qua cổng RS232 có được không? Cái board mini2440 này mình không có đĩa CD đi theo kèm nên không biết làm thế nào cả. Bạn có thể cho mình xin các phần mềm đi kèm theo nó được không. Nếu được xin gửi mail trungkien182009@yahoo.com.
          À cho mình hỏi là có cần phải cài tất cả các phần mềm như bạn đã liệt kê ở trên không. Cài WinCE thì cài ở trên board hay cài ở trên máy tính để lập trình sau đó tải file chạy xuống board. Xin lỗi đã hỏi hơi nhiều.
          Khi nạp cần phải kết hợp cả USB và COM, mở DWN , vào phần config, chọn baudrate là 115200, download address : 0x30200000, sau đó vào seria port và connect. Các bước thực hiện :
          1. bần phím F để xóa NAND FLASH.
          2. bầm phím V để nạp bootloader chọn supervivi (download ở links này http://friendlyarm.net/dl.php?file=s...i_20100818.zip) vào usb port và chọn transmit, tìm đến thư mục chứa file supervivi(supervivi-128M)
          3. Bấm phím w để down bản image xuống board (file NK.bin) làm tương tự như bước 2
          Phần mềm đi kèm với nó bạn vào links này down về có tất cả phần mềm cũng như file cần thiết ,file hướng dẫn rất cụ thể http://friendlyarm.net/downloads
          Các bước cài wince mình đã nói ở trên, bạn phải down bootloader (nboot hoặc supervivi) và bản image (NK.bin) bản image này nếu bạn muốn tự build tức là tùy chọn chức năng và viết driver sau đó viết ứng dụng dựa vào driver đã tích hợp được trong image thì bạn phải down tất cả phần mềm như mình nói ở trên, và build như tài liệu mình viết Còn nếu bạn không muốn build thì không cần down những phần mềm trên và lấy luôn cái file nó đã build sẵn NK.bin ,nhược điểm của việc lấy sãn bản image của nó là bạn không thể biết được trong bản image nó tích hợp những driver nào, do đó sẽ khó khăn khi bạn viết ứng dụng bằng C# hay C++.
          Hãy gọi tôi khi bạn cần

Comment

bạn mang qua www.pnlabvn.com mình sẽ giúp bạn. bên mình đang cung cấp loại kit này.

Comment

Giới thiệu với các bạn một vài cuốn sách rất hữu ích về wince 6
              http://www.synnex.com.tw/oem/mic_lin...oad/y70302.pdf
              http://download.microsoft.com/downlo...ls%20eBook.pdf
              http://www.wdlsystems.com/downloads/.../1EB43SK_m.pdf
              http://www.embeddedpc.net/ebox3310am...art_Rev6.0.pdf
              Professional_Microsoft_Windows_Embedded_CE_6.0 : http://rapidshare.com/files/18303438...ded_CE_6.0.rar
              Hãy gọi tôi khi bạn cần

Comment

Mấy bữa trước bên công ty có mua một cái Module mini2440 của bác pnlab. Mấy bác ấy cài sẵn cho mình WinCE rồi, về mình chỉ có mày mò và viết code ứng dụng phát triển thôi. Bài viết của tungnh và tài liệu hữu ích bạn up giúp mình hiểu về WinCE nhiều hơn, rất cảm ơn bạn. Bên chủ đề Core_32 bit thấy bạn cũng có viết, bạn đã viết được driver cho mạch, mình đặc biệt thấy rất thú vị về cái nay, cũng đã đi tìm tài liệu nói về việc viết driver cho mạch nhưng ko tìm thấy, rất mong bạn chỉ giáo thêm cho.

Comment

Nguyên văn bởi tungnh Xem bài viết
                  Bác nào đã hoặc đang làm về hệ điều hành này thì cùng vào đây trao đổi và chia sẻ kinh nghiệm nhé.
                  Hiện tại mình có một board gần giống với board của bác phamthaihoa giao bán http://www.dientuvietnam.net/forums/...AMSUNG-S3C2440
                  Liệu ở VN có bác nào làm được cái kit kiểu như vậy không nhỉ? Chắc là có nhưng chẳng bác nào chịu chia sẻ
                  Mình dự định viết một vài tài liều về hệ điều hành này, chưa hẳn là tutorial (ăn sổi)nhưng cũng có ích cho bạn nào mới bắt đầu tìm hiểu về hệ điều hành này.
                  Tài liệu mình định viết :
                  Chương 1: Cách build windows ce 6 dựa vào bản BSP của nó (Dùng cho board mini2440 các board khác tương tự)
                  Chương 2: Tìm hiểu gói BSP và học cách viết driver cho wince6 (GPIO,ADC,CAMERA,USB)
                  Chuong 3: Viết ứng dụng bằng VC++,C# chạy trên wince 6., một vài ví dụ về ADC,LED,BUTTON,SERIAL (làm cái webserver dựa trên sim548,gửi tin nhan,gọi điện….).
                  Chương 4. Tự xây dựng board chạy wince 6, thiết kế core board (chip arm,nor flash memory,nand flash memory…), thiết kế hoàn chỉnh board chạy wince6 dựa vào core board vừa thiết kế hoặc core board nhập từ china (micro2440)., tích hợp sim548 hoặc sim5218
                  Nào bắt đầu:
                  Chuơng 1
                  Cách build Windows CE 6
                  Trước tiên các bạn tìm hiểu:
                  Hệ điều hành Windows CE là gì? (google nhé).Nó được sử dụng như thế nào trong các thiết bị điện tử ? (Vào trang www.alibaba.com và search từ khóa "windows ce" nhé }
                  Xin lỗi mình không trả lời câu hỏi trên các bạn tự tìm hiểu nhé.
                  Chuẩn bị:tất nhiên là một board có thể chạy wince rồi, Download các phần mềm về cài: lần lượt (vừa down vừa cài ốm phết đấy)
                  1. VS2005 (bản pro nhé)
                  2. VS2005 sp1
                  14. Mini2440 BSP (các board khác thì down cai file BSP nó cho)
                  Tài liệu hướng dẫn ở file bên dưới nhé

[ATTACH]24938[/ATTACH]

Em đang tìm down thử các phần của bác yêu cầu để build đc Win CE nhưng vẫn còn thiếu mất 2 phần:

mục 4. windows_embedded_ce_6.0 sp1 search ra và down đc thì lại là cái này Windows Embedded CE 6.0 Platform Builder Service Pack 1, không biết có đúng không?
                  Ai có linh down của phần 3 và 4 thì cho em xin với, tìm mãi mà ko ra nản quá

Comment

Bác có thể download các file cài của WinCE trong linh dưới:
                    http://www.blogjava.net/lusm/archive...07/166130.html
                    Nhiều phết đấy, hôm trước để down đủ số file như list của bác tungnh, mình phải ngồi down mất 2 ngày mới xong. Bác cứ thong thả mà down.

Comment

Nguyên văn bởi Lga19 Xem bài viết
                      Bác có thể download các file cài của WinCE trong linh dưới:
                      http://www.blogjava.net/lusm/archive...07/166130.html
                      Nhiều phết đấy, hôm trước để down đủ số file như list của bác tungnh, mình phải ngồi down mất 2 ngày mới xong. Bác cứ thong thả mà down.
                      List này nhiều quá, bác nói cụ thể hơn được không? Một loạt từ CE 1 đến CE 16 là gì vậy có phải là các thành phần

Cụ thể mục 3. windows_embedded_ce_6.0 gồm có những gì nhỉ. có phải file .msi là đủ rồi không?

Comment

Đó là các gói Data cho Win CE 6.0, bác phải down về hết, nếu ko khi bác setup sẽ gập thông báo ko tìm thấy những gói này.
                        P/s: Bác tungnh có thể cho em xin một ít tài liệu hướng dẫn cách viết driver cho phần cứng ko, email của em là vuhoan.anco@gmail.com

Comment

Cảm ơn các bác nhiều nhiều. Em đang gặp rắc rối với vụ này.

Comment

Topic: Wince

Đọc bài viết này theo link xem thấy hay quá. So sánh bộ đôi Wince và Qt với embedded Linux và java thật thú vị. Các bác cùng trao đổi nhiệt tình nhé
                            |

Comment

bạn tungnh có cái chương tiếp theo thì post lên cho anh em là newbie như mình tham khảo với nhé !!
                              Thanks nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

tungnh Tìm hiểu thêm về tungnh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X