Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch thí nghiệm DSP, CPLD như thế nào là tạm đủ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch thí nghiệm DSP, CPLD như thế nào là tạm đủ

Muốn làm hai cái quỉ này nhưng là lần đầu tiên, nó lại quá đắt nên không muốn sơ sót, hỏi ý các anh em diễn đàn về cái này. Mong các anh em chỉ giáo, chúc ăn tết vui vẻ.
    Ai bảo chăn trâu là khổ ...!?

Nguyên văn bởi diode1447
    Muốn làm hai cái quỉ này nhưng là lần đầu tiên, nó lại quá đắt nên không muốn sơ sót, hỏi ý các anh em diễn đàn về cái này. Mong các anh em chỉ giáo, chúc ăn tết vui vẻ.
    Bạn có thể làm bằng dsPIC trước nếu như chưa làm DSP bao giờ. Sau này trình độ nâng cao rồi có thể làm các dòng họ cao hơn. Cái này anh MinhHa siêu lắm, bạn có thể hỏi anh ấy.
    Dưới đây là một Development Board do tớ thiết kế để dùng thí nghiệm. Tớ post lên đây để bạn tham khảo. Các mođun được tớ làm rời hết. Riêng có LCD và Keyboard là làm cứng trên mạch (LCD có thể gỡ ra được). Các mođun khác như RS485 và RS232 được làm rời, sau này sẽ làm thêm môđun CAN nữa. Môđun LED có 8 số để hỗ trợ hiển thị số lớn nhất là kiểu Long dưới dạng Hex.
    Chíp được sử dụng là dsPIC30F6014, nạp trực tiếp trên mạch. Board dùng nguồn của USB hoặc nguồn ngoài.

Quên mất, con chíp dsPIC30F6014 là của Falleaf tặng cho AFH đó, một lần nữa cảm ơn Falleaf rất nhiều.

Chúc vui.
    AFH
    Last edited by AFH; 25-01-2006, 22:50.

Comment

hi
      Bác AFH thiết kế board 6014 đẹp đó,tay nghề dán chíp cũng cao nữa

Comment

Bac lam mach rat dep nhung xin gop y mot so van de : Thach anh bac de xa chan PIC qua rat de bi nhieu day ,theo toi bac nen de them 80 chan (4 thanh jump moi thanh 20 pin ,duc hay cai tuy ) tu con DSPIC theo kieu hinh vuong xung quanh chang han ...
        Thiết bị định vị ,hộp đen :

Comment

Nguyên văn bởi lhq
          Bac lam mach rat dep nhung xin gop y mot so van de : Thach anh bac de xa chan PIC qua rat de bi nhieu day ,theo toi bac nen de them 80 chan (4 thanh jump moi thanh 20 pin ,duc hay cai tuy ) tu con DSPIC theo kieu hinh vuong xung quanh chang han ...
          Không đâu, tớ thiết kế như vậy là hợp lý lắm rồi, vì một số cống nó tích hợp với ngoại vi như 2 bộ CAN, 2 bộ UART, 2 bộ SPI, 1 bộ I2C. Do vậy tớ làm riêng ra. Và tớ có 3 cổng là cổng A (8bit) và B với D, mỗi cổng 16 bit, dư sức để ghép nối với thế giới bên ngoài. (Cổng B tích hợp 16 đường Analog Input)
          Thạch anh để đó chả ảnh hưởng gì, vì các mạch công nghiệp người ta vẫn để độ xa như thế, có hề hấn gì đâu. (tần số có 10MHz thôi mà)
          Còn nữa, bạn thử làm mạch in như bạn nói xem, chạy mạch in như thế khó lắm, vì các chân sẽ rất sát nhau. Hơn nữa kiểu rãnh cắm bốn hàng như thế kô tìm được lỗ cắm phù hợp đâu. (loại mà nhổ ra cắm vào thường xuyên ấy)
          hi hi...
          Nguyên văn bởi anthrax
          hi
          Bác AFH thiết kế board 6014 đẹp đó,tay nghề dán chíp cũng cao nữa
          Cảm ơn bạn đã khen ngợi, tớ hàn chíp dán dưới sự hướng dẫn của falleaf đó.
          AFH

Comment

Nguyên văn bởi AFH
            Còn nữa, bạn thử làm mạch in như bạn nói xem, chạy mạch in như thế khó lắm, vì các chân sẽ rất sát nhau. Hơn nữa kiểu rãnh cắm bốn hàng như thế kô tìm được lỗ cắm phù hợp đâu. (loại mà nhổ ra cắm vào thường xuyên ấy)
            hi hi...

AFH
            Hiểu sai ý của lhq rồi,ý lhq là kiếm 4 cái header 20 bố trí thành hình vuông xung quanh con 6014,mỗi pin của 6014 tương ứng nối với mỗi pin của header,
            làm như vậy thì chân nào của 6014 mình cũng có thể test được.

Comment

Hi hi.. anh AFH post cái sch lên cho em xem với. Hình như sơ đồ anh có mạch GTP_USB, có max232, ULN28xx hay con ghi dịch?rồi max485 hay ds75176?
              Ý anh Anth nói đúng, nên thiết kế con dsPIC dán lên một board, và các chân cắm xuống board chính như các project của microchip. Nếu lỡ may anh AFH có làm cháy con dsPIC thì cũng ko đến nỗi bỏ đi cả board...hihi... chúc anh năm mới sẽ ko bị như vậy nhưng biết đâu...hi hi...

Comment

Nguyên văn bởi thaithutrang
                Hi hi.. anh AFH post cái sch lên cho em xem với. Hình như sơ đồ anh có mạch GTP_USB, có max232, ULN28xx hay con ghi dịch?rồi max485 hay ds75176?
                Ý anh Anth nói đúng, nên thiết kế con dsPIC dán lên một board, và các chân cắm xuống board chính như các project của microchip. Nếu lỡ may anh AFH có làm cháy con dsPIC thì cũng ko đến nỗi bỏ đi cả board...hihi... chúc anh năm mới sẽ ko bị như vậy nhưng biết đâu...hi hi...
                Trời, mạch anh vẫn chạy ngon đấy. Hi hi...... Em lại rủa cho nó hỏng thì anh biết làm sao?
                Sơ đồ mạch thì kô có gì đặc biệt. Kô phải con ULN28 đâu, nó là 74ls138 mà.
                Mạch đơn giản lắm, gồm 75176, max232. Sơ đồ mạch GTP-USB em có lấy kô thì anh gửi cho? Tuy nhiên loại này chỉ chạy với Winpic800 bản cũ thôi (anh dùng với 3.55d)

Còn về ý em nói thì anh hiểu, nhưng anh kô nghĩ ý của Anth cũng giống em, ý anh ấy là làm thêm 4 header để thử được mọi chân vào ra, chứ kô phải làm để cắm thêm một cái board nhỏ nhỏ có con dsPIC ở đó. Em biết rất rõ là nếu làm thế thì sẽ tốn kém hơn trong việc làm mạch in mà. Với lại mình làm để mình dùgn, có phải để bán đâu mà lo. Tính anh cẩn thận nên từ hồi mó moáy 8951 đến giờ chưa bị "tắc tử" con IC nào hết.

AFH

Comment

ý em là làm board nhỏ chỉ chứa con dsPIC, nếu hỏng dsPIC chỉ thay mỗi cái board đó.Còn board đó cắm vào các header.
                  Nhưng nếu anh chắc ko hỏng thì làm vậy cho tiết kiệm... hi hi... mà đang lẽ các con điện trở hạn dòng anh để ngay ở board chính của anh sẽ an toàn hơn, khoảng 220 omh.
                  Anh dùng 1 cổng(8 chân) +3 chân điều khiển 8 led 7T à? nếu vậy thì nó sáng hơi yếu đó, dòng trung bình chỉ đạt 24/8=3ma.
                  Anh đừng có post sch lên, em lại bắt được nhiều lỗi của anh đấy, đến nỗi anh sẽ nản quá và làm lại 1 mạch in khác.... hi hi....

Comment

ý em là làm board nhỏ chỉ chứa con dsPIC, nếu hỏng dsPIC chỉ thay mỗi cái board đó.Còn board đó cắm vào các header.
                    Nhưng nếu anh chắc ko hỏng thì làm vậy cho tiết kiệm... hi hi... mà đang lẽ các con điện trở hạn dòng anh để ngay ở board chính của anh sẽ an toàn hơn, khoảng 220 omh.
                    Anh dùng 1 cổng(8 chân) +3 chân điều khiển 8 led 7T à? nếu vậy thì nó sáng hơi yếu đó, dòng trung bình chỉ đạt 24/8=3ma.
                    Anh đừng có post sch lên, em lại bắt được nhiều lỗi của anh đấy, đến nỗi anh sẽ nản quá và làm lại 1 mạch in khác.... hi hi....
                    Đâu, màn sáng ngon lành mà, anh để điện trở hạn dòng là 100 Ohm (sáng như LED7 của thiết bị công nghiệp mà, ví dụ cái biến tần anh đang sửa ở nhà nè, độ sáng y hệt nhau, mà cái biến tần có 3 con LED7 bọ). Em này hay nhỉ, thế nếu anh cắm cái board LED đó sang mạch khác thì phải làm sao? cụ thể là cắm vào board cắm đa năng, rồi nối 11 dây tới IC cũng cắm trên board đa năng thì sao? Chả lẽ lúc ấy phải cắm thêm 8 con điện trở?

Không phải khiêu khích nhé, tại anh để sch ở máy của anh, đang ngồi máy ở dưới nhà. Hôm nào anh post lên cho xem, có gì đâu mà sợ bắt lỗi ??????
                    Mà kô biết em thế nào chứ anh lại rất thích bị bắt lỗi, có vậy mới khá lên được. hi hi.... cùng lắm thì bị người khác nói là: "để nghị đọc lại sách"
                    AFH

Comment

Chỉ có em là anh cho chip không chịu lấy, chứ lỡ mà cháy chip phát thì anh S lại hú anh thôi đó mà... em hihi hihi kiểu này thì đúng là hại anh thì có

Falleaf
                      Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
                      58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
                      mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Anh BA chưa nói với anh à, em đã đến lấy chip hôm 28 tết rôi,tiếc hôm đó ko gặp được anh BA,nhưng gặp người nhà anh ấy thì phải. Cảm ơn anh F nhiều!

Comment

Thiết kế thử nghiệm cho DSP và FPGA/CPLD

D_F_F upload lên một số hình ảnh các kit thí nghiệm cho DSP (dùng của analog Devices), FPGA/CPLD (của Xilinx) xem trước. Khi nào có thêm thông tin về sơ đồ thiết kế, layout và chương trình của các board này D_F_F sẽ báo cho các bạn. Hoặc các bạn theo dõi thông tin ở trang www.dee.hcmut.edu.vn/~vkchau/.
                          Bao gồm: thiết kế DSP, thiết kế FPGA và CPLD và thiết kế cho vi điều khiển 16-bit. Tất cả đều được chế tạo ở Việt Nam.

Comment

Nhìn thì ghiền thiệt đó ! nhưng chắc không mua nổi rồi !
                            Mạch nạp Little Programmer
                            MSC-51,AVR,EEPROM ... etc

Site Fukusei shop :

Comment

cái này của BK HCM thì phải
                              SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Về tác giả

Collapse

diode1447 Tìm hiểu thêm về diode1447

Bài viết mới nhất

Collapse