Thông báo

Collapse
No announcement yet.

CÁCH phân biệt điện lưới và điện máy nổ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• CÁCH phân biệt điện lưới và điện máy nổ?

chào các bác trong diễn đàn.chẳng là em đang định làm 1 cái mạch để có thể phân biệt được điện máy nổ và điện lưới.qua tìm hiểu thì em được chỉ giáo đến DSP này nhưng chưa biết từ đâu,mong các bác cho em ít tài liệu hoặc hướng dẫn thì càng quý
    cám ơn các bác!

ai đi qua up dùm em cái nhé
    cám ơn nhiều!

Comment

Mình thì không có mạch phân biệt nhưng.có cách này hay mà đơn giản.đó là nghe.........her her chạy máy nổ thì cả khu đều biết.hí hí.(cách này không áp dụng cho người điếc) khà khà.........
      Phương -Hải Dương
      Email:
      Fb

Comment

theo mình, điện lưới thì có 1 dây nóng(ký hiệu: L), một dây nối đất, nguội (N). lấy bút thử điện "chích" vào thì có 1 dây sáng (L). còn máy phát ra thì điện thế trên 2 dây đều ko dc nối đất, ==>sáng cả 2 dây(ở nhà có máy phát mà chưa test, hjhj, ko có dây mass co nguy hiểm ko ta?)
        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
        092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi superhieu1 Xem bài viết
          theo mình, điện lưới thì có 1 dây nóng(ký hiệu: L), một dây nối đất, nguội (N). lấy bút thử điện "chích" vào thì có 1 dây sáng (L). còn máy phát ra thì điện thế trên 2 dây đều ko dc nối đất, ==>sáng cả 2 dây(ở nhà có máy phát mà chưa test, hjhj, ko có dây mass co nguy hiểm ko ta?)
          Đó là ý tưởng hay nhưng bạn nói k đúng.vì vì sao bút thử điện sáng đó là có dòng điện qua nó.ngành điện đã lấy 1 pha cắm xuống đất và khi ta thử bằng bút vào các pha con lai đều sáng vì có dòng qua nó.Còn khi thử vào máy phát sẽ không có dòng điện nào qua bút nên k sáng.Trừ khi ta sờ tay vào pha còn lại
          Đó là ý kiến của mình
          Phương -Hải Dương
          Email:
          Fb

Comment

Máy phát thì dùng bút thử điện cả hai dây đều sáng là đúng rồi, chuẩn không cần chỉnh lun.

Comment

Có 3 cách:
              - Lấy tín hiệu từ tiếp điểm phụ của Contactor trong tủ ATS (1 trong 2 con, tuỳ ý) đưa về mạch VĐK. Nếu hệ thống dùng cầu giao đảo chiều thì không có tiếp điểm phụ nên cách này tuy đơn giản nhưng không triệt để.
              - Khi vận hành máy phát ta cố tình để tần số đầu ra của nó nằm ngoài dải 50Hz+/-0.2% (là dải tần của lưới điện quốc gia). Tiến hành đo tần số cơ bản để phân biệt. Nếu tần số điện trong dải 50Hz+/-0.2% thì là điện lưới, ngược lại thì là điện máy phát. Cách này cũng khá đơn giản nhưng lại phiền toái cho người vận hành.
              - Lưới điện quốc gia tuy nói là vẫn còn nhiều hài bậc cao do nhiễu hệ thống nhưng thực chất nó đã được xử lý lọc khá tốt. Vì vậy điện phát ra từ máy phát chứa nhiều nhiễu hơn điện lưới, nên phổ tần của nó rộng hơn, năng lượng của các thành phần tần bậc cao (3,5,7...) ở máy phát vẫn chiếm nhiều % hơn ở điện lưới. Vì thế ta có thể dùng phép tính phân tích phổ (FFT) để phân biệt hai loại đầu vào này. Cách này hơi khó một tí nhưng hiệu quả và triệt để hơn.
              p/s: Chỉ biết đến vậy, cả 3 phương án trên mình đã thử và chạy tốt. Bạn thích cách nào?
              Bài viết của anh Vũ Trọng Quyền 3i.
              Web:
              ->Nhận thiết kế, hoàn thiện dự án, sản phẩm điện tử<-
              -->Giải pháp GSM/GPRS/GPS - Công nghệ RFID<--

Comment

Nguyên văn bởi demon52 Xem bài viết
                Có 3 cách:
                - Lấy tín hiệu từ tiếp điểm phụ của Contactor trong tủ ATS (1 trong 2 con, tuỳ ý) đưa về mạch VĐK. Nếu hệ thống dùng cầu giao đảo chiều thì không có tiếp điểm phụ nên cách này tuy đơn giản nhưng không triệt để.
                - Khi vận hành máy phát ta cố tình để tần số đầu ra của nó nằm ngoài dải 50Hz+/-0.2% (là dải tần của lưới điện quốc gia). Tiến hành đo tần số cơ bản để phân biệt. Nếu tần số điện trong dải 50Hz+/-0.2% thì là điện lưới, ngược lại thì là điện máy phát. Cách này cũng khá đơn giản nhưng lại phiền toái cho người vận hành.
                - Lưới điện quốc gia tuy nói là vẫn còn nhiều hài bậc cao do nhiễu hệ thống nhưng thực chất nó đã được xử lý lọc khá tốt. Vì vậy điện phát ra từ máy phát chứa nhiều nhiễu hơn điện lưới, nên phổ tần của nó rộng hơn, năng lượng của các thành phần tần bậc cao (3,5,7...) ở máy phát vẫn chiếm nhiều % hơn ở điện lưới. Vì thế ta có thể dùng phép tính phân tích phổ (FFT) để phân biệt hai loại đầu vào này. Cách này hơi khó một tí nhưng hiệu quả và triệt để hơn.
                p/s: Chỉ biết đến vậy, cả 3 phương án trên mình đã thử và chạy tốt. Bạn thích cách nào?
                Bài viết của anh Vũ Trọng Quyền 3i.
                mình cũng đang theo bài viết này và lưu lạc đến DSP.
                có bác nào cho mình ý kiến với.các bác cao thủ về DSP đâu cả rùi?
                cám ớn

Comment

Nguyên văn bởi kiemkhach10 Xem bài viết
                  chào các bác trong diễn đàn.chẳng là em đang định làm 1 cái mạch để có thể phân biệt được điện máy nổ và điện lưới.qua tìm hiểu thì em được chỉ giáo đến DSP này nhưng chưa biết từ đâu,mong các bác cho em ít tài liệu hoặc hướng dẫn thì càng quý
                  cám ơn các bác!
                  Bạn muốn làm một mạch phân biệt khi nào có điện lưới, khi nào mất điện lưới để chạy máy phát hay làm mạch phân biệt sự khác nhau giữa nguồn điện máy phát và điện lưới? Nếu làm mạch phân biệt khi nào có điện lưới, khi nào mất điện lưới để chạy máy phát thi có rất nhiều tài liệu trên mạng. Còn nếu phân biệt 2 nguồn điện thi theo mình nghĩ ta phải chú ý tới tần số ,nhiễu tác động vào nguồn điện và sự ổn định điện áp giữa hai nguôn nêu trên. về dây mát của điện lưới và máy phát thì theo minh bên điện lực họ đã cân bằng pha mát với tiếp địa (không chênh áp) còn pha mát của máy phát không được tiếp đất nên có sự chênh áp và khi ta dùng bút thử điện thì đèn bút vẫn sáng nhưng yếu hơn nhiều so với lúc ta thử vào pha nóng
                  "Sau một đêm tóc dài thêm một ít
                  Râu thêm dài trông mặt chẳng giống ai
                  Hỏi vì ai ?bao đêm qua anh thức trắng
                  Có phải vì em người con gái anh yêu"

Comment

Nguyên văn bởi phihung2707 Xem bài viết
                    Bạn muốn làm một mạch phân biệt khi nào có điện lưới, khi nào mất điện lưới để chạy máy phát hay làm mạch phân biệt sự khác nhau giữa nguồn điện máy phát và điện lưới? Nếu làm mạch phân biệt khi nào có điện lưới, khi nào mất điện lưới để chạy máy phát thi có rất nhiều tài liệu trên mạng. Còn nếu phân biệt 2 nguồn điện thi theo mình nghĩ ta phải chú ý tới tần số ,nhiễu tác động vào nguồn điện và sự ổn định điện áp giữa hai nguôn nêu trên. về dây mát của điện lưới và máy phát thì theo minh bên điện lực họ đã cân bằng pha mát với tiếp địa (không chênh áp) còn pha mát của máy phát không được tiếp đất nên có sự chênh áp và khi ta dùng bút thử điện thì đèn bút vẫn sáng nhưng yếu hơn nhiều so với lúc ta thử vào pha nóng
                    mình muốn làm mạch để phân biệt 2 loại nguồn điện là máy phát và điện lưới
                    bạn có mạch tài liệu gì hoặc ý tưởng gì thì cùng vào đây tham gia nhé.
                    cám ơn bạn nhiều.
                    p/s: bạn bảo chú ý đến tần số và nhiễu... bạn có thể nói rõ hơn được ko?
                    và có phương án nào giải quyết bài toán này ko?
                    cám ơn!

Comment

Nguyên văn bởi demon52 Xem bài viết
                      Có 3 cách:
                      Mình chưa hiểu , vì sao ko dùng cách này cho đơn giản, có phải là tự phức tạp hóa vấn đề ko ?!?

Comment

Nguyên văn bởi ssgabeo Xem bài viết
                        Mình chưa hiểu , vì sao ko dùng cách này cho đơn giản, có phải là tự phức tạp hóa vấn đề ko ?!?
                        vì cách này dùng cho hệ thống lớn tốn kém.
                        mình cần cách 3 rất nhỏ gọn và phù hợp với mạch mini
                        mỗi tội ko biết từ đâu? bạn nào có kinh nghiệm về DSP chỉ giáo dùm?
                        p/s: có con dspic nào làm được việc này ko nhi?

Comment

Nguyên văn bởi ssgabeo Xem bài viết
                          vì cách này dùng cho hệ thống lớn tốn kém.
                          mình cần cách 3 rất nhỏ gọn và phù hợp với mạch mini
                          mỗi tội ko biết từ đâu? bạn nào có kinh nghiệm về DSP chỉ giáo dùm?
                          p/s: có con dspic nào làm được việc này ko nhi?

Comment

Cách Phân biệt điện lưới và điện máy nổ?

Có cách nào đơn gian nhất không? không cần hổ trợ của thiết bị mà vẫn biết được.

Comment

Nguyên văn bởi triqm1 Xem bài viết
                              Có cách nào đơn gian nhất không? không cần hổ trợ của thiết bị mà vẫn biết được.
                              thử điện mà ko có thiết bị thì chắc dùng tay hả bạn

.

Comment

Về tác giả

Collapse

kiemkhach10 Tìm hiểu thêm về kiemkhach10

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X