Thông báo

Collapse
No announcement yet.

làm thế nào để vẽ Đồ thị (X,Y), dữ liệu nhận từ cổng COM, ngôn ngữ Visual Baic 6.0

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• làm thế nào để vẽ Đồ thị (X,Y), dữ liệu nhận từ cổng COM, ngôn ngữ Visual Baic 6.0

Các bạn ơi, mình muốn hỏi các bạn về cách vẽ đồ thị XY , với X là trục thời gian, Y là dữ liệu đọc từ cổng COM( RS 232) ,dùng Visual Basic 6.0. Mình đã viết được Giao diện VB Truyền và Nhận dữ liệu với Vi điều khiển rồi, nhưng không biết vẽ đồ thị kết quả nhận được.Hicc ( Mình muốn vẽ đồ thị để KIỂM CHỨNG kết quả thu về có phù hợp với các LUẬT ĐIỀU KHIỂN & Thông Số đã thiết lập không? ).Mình đang cần gấp nên rất Mong sự giúp đỡ của bạn.
    My department's Website: www4.hcmut.edu.vn/~thietbidien/trangchu

Motorola-FreeScale's MCU 68HC11 & HCS12X Supporter

Bạn sử dụng teechart activeX ấy, hiện có bản 8 rồi nhưng chỉ cho dùng thử 50 ngày à. Bác nào có ***** thì share cho mọi người với. À ai có kinh nghiệm sử dụng Teechart viết vài bài hướng dẫn cho đàn em đi ! thanks.

Comment

Chào bạn nhé mình đang muốn viết giao diện giữa VB và Vi điều khiển kết nối với máy tính mà chưa biết viết thế nào. Mình đọc sách VB toàn thấy nói lập trình bên tin thôi không thấy nói gì đến lập trình giao tiếp vi điều khiển cả, nếu có thể đựoc bạn cho mình xin chút tài liệu nhé
      xuanvudk2@gmail.com
      NGUYỄN XUÂN VŨ
      Mua bán, sửa chữa PLC, biến tần
      Vỉ mạch điện tử công nghiệp các loại
      0978462163

Comment

Hình như luồng này die rồi hay sao mà không thấy ai nói gì thế nhỉ
        NGUYỄN XUÂN VŨ
        Mua bán, sửa chữa PLC, biến tần
        Vỉ mạch điện tử công nghiệp các loại
        0978462163

Comment

Muốn lập trình Giao diện VB để kết nối máy tính với Vi điều khiển , ta thường dùng MSComn Control ActiveX cho dễ dàng; Bạn có thể tham khảo ở luồng này của ban Ngô Hải Bắc (bài viết rất hay) :
          http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=963

Ngoài ra bạn nên tìm đọc Sách: KỸ THUẬT KẾT NỐI MÁY TÍNH TRONG WINDOWS và ĐO LƯỜNG VÀ ĐIỀU KHIỂN BẰNG MÁY TÍNH của Ngô Diên Tập (Đai học BK Hà Nội) ; 2 quyển sách này rất hữu ích đó.

Comment

CÒn về Vẽ đồ thị trong Visual Basic với Teechart ActiveX, mình có nghe nói là rất hay, nhưng chưa biết sử dụng như thế nào cả (hic), anh em nào biết cách sử dụng trong VB hay có vài Sample CODE để làm mẫu Sử dụng ActiveX này thì POST cho mọi người học hỏi nghen.
            Mail của mình: leonardo_u3000@yahoo.com

Comment

Do thi

Mình chưa xem teechart vẽ thế nào nhưng hoàn toàn có thể đoán được cách thiết lập tham số khi bạn xem thuộc tính của nó. Cơ bản các ocx hỗ trợ vẽ đồ thị đều nhận bộ số liệu dạng mảng. Bạn cứ hình dung là nếu bạn vẽ đồ thị sẽ có 2 mảng, 1 cho trục X, một cho trục Y.

Mình lấy vd bằng 1 ocx khác nó có hàm SetChanelData, đối tượng có tên là Istripchart1.

Ta viết: Istripchart. SetChanelData index, data trong đó index và data là 2 mảng số liệu.

Bạn cài teechart vào và kiểm tra thuộc tính của nó xem đối số của hàm được định dạng dữ liệu thế nào.
              Càng biết nhiều càng thấy mình biết ít.

Comment

Bạn ATYLA ơi, cái Istripchart ActiveX Control này cũng vẽ đồ thị OK phải không? Bạn có thể hướng dẫn mọi người về Istripchart ActiveX để vẽ ĐỒ THỊ được không? Mình cũng đang nghiên cứu Teechart mà cũng chưa được thành thạo lắm. Mong sự giúp đợ của bạn, để chung ta biết được sử dụng 1 công cụ vẽ ĐỒ THỊ với VB

Comment

Cái teechart có cả đống sample mà, mở ra mà xem chứ. Tớ đang dùng VS2008, thằng teechart không chạy, nên không cho demo được

Comment

Đúng là có rất nhiều Sample thiệt ,nhưng mà mình lại không biết Cái phần quan trong nhất là Lấy Dữ liệu từ Kết quả Đọc về từ Serial Port theo Real -Time, còn Cách sử dụng và vẽ 1 số đồ thị có sẵn Data thì mình vẽ được rùi. Nếu mình sử dụng thành thạo cái này ,mình POST CODE của mình cho các bạn xem .Hii

Comment

Hóa ra vấn đề của bạn là không nhận đựoc dữ liệu từ Serial Port ah ? Bạn xem thêm :http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=3046

Comment

Bạn tham khảo cái này xem Dynaplot
                        http://www.wilhelm-kurz-software.de/...naplot_net.htm
                        Mình thấy nó khá dể dùng - đơn giản hơn so với một số teechar
                        Cái này đựoc dành riêng cho dân kỷ thuật
                        Never say never, think in solutions, not in trouble......
                        Email:
                        Cell phone:0904498179

Comment

Nguyên văn bởi tuan_dxm Xem bài viết
                          Bạn tham khảo cái này xem Dynaplot
                          http://www.wilhelm-kurz-software.de/...naplot_net.htm
                          Mình thấy nó khá dể dùng - đơn giản hơn so với một số teechar
                          Cái này đựoc dành riêng cho dân kỷ thuật
                          Xấu vô đối. Cần Teechart với cái dưới này thì qua tao copy

Comment

Con của mày lung linh thật nhưng mà dùng thì theo dỏi dử liệu thì tao thấy chỉ cần mấy cái thuộc tính :
                            + Push dử liệu ( cái dử liệu chạy chạy trên đồ thị ấy mà )
                            + In ấn
                            + Đồng bộ dử liệu ( cái con trục t là thời gian - nó cũng tự động chạy chạy - cho vui cửa vui nhà ấy mà )
                            + Track ( cái trò mà chỉ tay vào cái đường trên đồ thị thì nó bám cho ra giá trị ấy mà - nhớ thằng Matlap - )
                            + Pan ( cái tay kéo kéo hơi thô và chuối - chả cho vào làm j )
                            <--thằng Dynaplot có sẳn rùi - công nhận là mấy cái trò đồ thị của thằng này nhỉn bẩn bẩn không lung linh như của mày được cái dể xai
                            Attached Files
                            Last edited by tuan_dxm; 03-03-2008, 22:37.
                            Never say never, think in solutions, not in trouble......
                            Email:
                            Cell phone:0904498179

Comment

Xem ki

Nguyên văn bởi hoanglongu Xem bài viết
                              Đúng là có rất nhiều Sample thiệt ,nhưng mà mình lại không biết Cái phần quan trong nhất là Lấy Dữ liệu từ Kết quả Đọc về từ Serial Port theo Real -Time, còn Cách sử dụng và vẽ 1 số đồ thị có sẵn Data thì mình vẽ được rùi. Nếu mình sử dụng thành thạo cái này ,mình POST CODE của mình cho các bạn xem .Hii
                              Vấn đề của bạn là đưa dũ liệu lên đồ thì mà. Mình đã nói là dữ liệu của đối tượng đồ thị thường dạng mảng. Mỗi lần đọc được dữ liệu từ serial port bạn tăng chỉ số mảng và gán nó vào 1 phần tử, sau đó gọi lệnh vẽ. Nếu đã vẽ đc với dữ liệu có sẵn thì đương nhiên khi mảng có dữ liệu nó sẽ vẽ ra đồ thị thôi.
                              Càng biết nhiều càng thấy mình biết ít.

Comment

Về tác giả

Collapse

hoanglongu - Received the Bachelor (honors) and Master (by research) of Engineering in Automatic Control at Faculty of Electrical-Electronics Engineering, Ho Chi Minh City University of Technology (HCMUT), Vietnam, in 2009 and 2011, respectively. - Majors: Automatic Control, Solar/Wind Energy systems, Electrical Machines, Two-wheeled Self-Balancing Robot, Microcontrollers. Tìm hiểu thêm về hoanglongu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X