Thông báo

Collapse
No announcement yet.

làm thế nào để vẽ Đồ thị (X,Y), dữ liệu nhận từ cổng COM, ngôn ngữ Visual Baic 6.0

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Anh ơi anh có thể share cho em toàn bộ file của chương trình hiển thị nhiệt độ được không? Em ko được học VB và S7-200 mà chỉ hoc S7-300 thôi. Em mới nghiên cứu được ít nên chưa hiểu rõ lắm. Anh gửi cho em để em nghiên cứu vậy.Thanks anh!

Comment

Nguyên văn bởi hoanglongu Xem bài viết
      Cái này dùng Visual Basic + Teechart ( ActiveControl X for VB )

Bạn có thể xem cách sử dụng ,File hướng dẫn , mình gởi kèm ở trang 2, trang 3 của Thread này
      Chúc vui!
      Anh ơi flie hướng dẫn Teechart của anh em down mãi mà không được. Nó bị hỏng rồi hay sao ấy. Anh giúp em với nhé. Nếu có thể anh gửi cho em file VB luôn được không? Thanks anh!

Comment

Hay quá, mình cũng đang làm luận án tốt nghiệp về vấn đề này. Nhưng mình vẽ đồ thị trên VB 6.0 từ dữ liệu lấy từ cổng LPT cơ. Bạn hoanglongu có thể giúp mình một tay được không? Mình mới bắt đầu học về VB nên không rành lắm. Nếu như nhận được sự giúp đỡ trực tiếp của bạn thì tốt quá! Mình là SV ngành công nghệ tự động, trường ĐH SPKT tp HCM. Mail: danhset@yahoo.com. Cảm ơn bạn rất nhiều!

Comment

Ban làm xong chưa?

Bạn làm xong và hiểu chưa ah?nếu bạn co tài liệu và hiểu rồi thì share cho mình với.Minh cung đang làm mà không biết vẽ đồ thị bằng cách mô.Thanks
          Luuphongbk!

Comment

Nguyên văn bởi nodiesun Xem bài viết
            Anh ơi flie hướng dẫn Teechart của anh em down mãi mà không được. Nó bị hỏng rồi hay sao ấy. Anh giúp em với nhé. Nếu có thể anh gửi cho em file VB luôn được không? Thanks anh!
            Nguyên văn bởi Meganame Xem bài viết
            Hay quá, mình cũng đang làm luận án tốt nghiệp về vấn đề này. Nhưng mình vẽ đồ thị trên VB 6.0 từ dữ liệu lấy từ cổng LPT cơ. Bạn hoanglongu có thể giúp mình một tay được không? Mình mới bắt đầu học về VB nên không rành lắm. Nếu như nhận được sự giúp đỡ trực tiếp của bạn thì tốt quá! Mình là SV ngành công nghệ tự động, trường ĐH SPKT tp HCM. Mail: danhset@yahoo.com. Cảm ơn bạn rất nhiều!
            Mình Tổng Hợp lại các Nội dung - để vẽ đồ thị Trong VB bằng Teechart - với dữ liệu từ Cổng COM --> để anh em dễ theo dõi hen.

2 bước để vẽ đồ thị với Dữ liệu từ cổng COM với Teechart như sau:
            1> Khai báo một mảng để lưu dữ liệu cần vẽ : Dim MANG(1 to 50000) As Long
            Khai báo 1 biến đếm : Dim bien_dem As Long

2> Mỗi khi có sự kiên MSComn được gọi:

a. chúng ta sẽ lưu vào mảng ( Có một biến đếm để làm ĐẾM số lần Sự kiện MSComn được gọi ==> Làm chỉ số luu phần tử vào mạng trên ; lần đầu tiên, đặt : bien_dem =1)
            b. Khi lưu xong , ta sẽ gọi Teechart ,Add thêm 1 điểm lên đồ thị :
            Code mẫu:

With TChart1.Series(0)
            .AddXY bien_dem,MANG(bien_dem),"",vbBlue
            End with

3. Khi sự kiện OnComn kết thúc, ta tăng biến đếm lên 1 , rồi kết thúc SUB

CÁC LINK : để DOWNLOAD
            (Các LINK DOWNLOAD vẫn còn GOOD - đã TEST kĩ )
            File ActiveX Control (teechart.OCX) :

http://www.filefactory.com/file/652ad8/

Đây là 1 số ví dụ của Teechart mẫu (rất hay) đó:
            http://www.mediafire.com/?t8nzwjwmelg

File help: http://www.filefactory.com/mupc/af7b5e/

File_FAQ: http://www.filefactory.com/file/251ffd/

Trang chủ Teechart : http://www.steema.com/downloads/download.html

POST lại FILE hướng dẫn sử dụng TEECHART (do mình Soạn ra) cho anh em ( Kèm theo bài viết này)

Ngoài ra ,đồ thị trong TEECHART có Giao diện ĐỒ HỌA rất đẹp , hỗ trợ vẽ Tín hiệu dạng REALTIME (thời gian thực ) hay HISTORIAL (sự kiện) luôn

CHúc mọi người zui cùng Teechart hen!
            Attached Files
            Last edited by hoanglongu; 20-04-2008, 17:49.
            My department's Website: www4.hcmut.edu.vn/~thietbidien/trangchu

Motorola-FreeScale's MCU 68HC11 & HCS12X Supporter

Comment

Nguyên văn bởi Meganame Xem bài viết
              Dùng cổng LPT là Giao tiếp SONG SONG ,nếu bạn đã Giao tiếp -Truyền và nhận Tín Hiệu từ PC và MCU thành công rồi thì việc VẼ ĐỒ THỊ cũng giống các Hướng Dẫn ở trên (cho cổng COM)

CHúc bạn thành công với ĐỒ Án của mình hen.

Lưu ý: mình đã TỔNG HỢP lại cách vẽ ĐỒ THỊ , Link DOWNLOAD , File Hướng dẫn SỬ dụng ở Trang 5 - của THREAD này--> anh em vào xem hen.
              Last edited by hoanglongu; 20-04-2008, 17:59.

Comment

Cảm ơn anh Hoanglongu nhiều lắm. Em sẽ cố gắng lĩnh giáo những kiến thức này. Hi vọng anh tiếp tục có những bài viết giúp đỡ anh em trên diễn đàn!

Comment

Anh hoanglongu có thể gửi cho em toàn bộ file VB để em tham khảo được không? Thanks anh. Nodiesun@yahoo.com

Comment

ANH co the cho em cai link down teechart có ***** được ko?thanks

Comment

Nguyên văn bởi fansydung Xem bài viết
                      ANH co the cho em cai link down teechart có ***** được ko?thanks
                      Chỉ có ***** cho bản TEECHART Pro 5.0 thôi (nhưng lại ko có File Set Up của bản 5.0)

Còn các bản Version từ 6.0 --> 8 thì không có SERIAL .Dùng bản FREE để luyện tập bạn ah ( dùng được 50 ngày )

Comment

anh ơi thế sau khi hết hạn mình muốn dùng tiếp thì phải cài lại win hay phai tải lại vậy? Chương trình VB mình có phải viết lại không anh?

Comment

Anh Hoanglongu ơi em muốn vẽ đồ thị nhận được từ PLC thì phải viết như thế nào. Em đã đọc phần hướng dẫn sủ dụng Teechart của anh nhưng khi nhận dữ liệu từ PLC thì mọi chuyện sẽ khác đi rất nhiều. Anh có thể hướng dẫn cụ thể cho em hơn về vấn đề này được không? Ví dụ như em sử dụng trễ trong chương trình PLC là 10ms thì trong Teechart em đặt độ phân giải của trục thời gian là bao nhiêu thì mới chính xác được? Em nghĩ cộng với thời gian trễ từ khi truyền đến khi vẽ đồ thị thì sẽ gây ra sai số tương đối lớn. Anh sử lý vấn đề này khi nhận dữ liệu từ VDK như thế nào vậy? Giúp em với nhé!

Comment

Hien cham len dien dan qua
                            NGUYỄN XUÂN VŨ
                            Mua bán, sửa chữa PLC, biến tần
                            Vỉ mạch điện tử công nghiệp các loại
                            0978462163

Comment

Lam do an duoc nhieu chua cho minh tham khao voi nhe,Minh thuc tap xong roi bay gio bat dau lam.Hien chac lam duoc nhieu lam roi nhi
                              NGUYỄN XUÂN VŨ
                              0978462163

Comment

Nguyên văn bởi hoanglongu Xem bài viết
                                Cái này cũng hay quá hen. Giúp anh em có thêm 1 phương tiện vẽ đồ thị nữa rong VB nữa. Cảm ơn bạn hen
                                Chào bạn.Mình đã làm như bạn hướng dẫn mà trong VB của mình không có teechar.Có cần phải có phần mềm đó cài riêng không?
                                NGUYỄN XUÂN VŨ
                                0978462163

Comment

Về tác giả

Collapse

hoanglongu - Received the Bachelor (honors) and Master (by research) of Engineering in Automatic Control at Faculty of Electrical-Electronics Engineering, Ho Chi Minh City University of Technology (HCMUT), Vietnam, in 2009 and 2011, respectively. - Majors: Automatic Control, Solar/Wind Energy systems, Electrical Machines, Two-wheeled Self-Balancing Robot, Microcontrollers. Tìm hiểu thêm về hoanglongu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X