Thông báo

Collapse
No announcement yet.

làm thế nào để vẽ Đồ thị (X,Y), dữ liệu nhận từ cổng COM, ngôn ngữ Visual Baic 6.0

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

có ai có teechart dùng free không, cái này down về nó đòi mã bản quyền

Comment

Nguyên văn bởi cuong312 Xem bài viết
      có ai có teechart dùng free không, cái này down về nó đòi mã bản quyền
      Cái TEECHART này không có bản FREE , Version có bản quyền giá rất cao ( 399$) , nên khi Down file Teechart ActiveX Control ,ta dùng được 50 ngày .Để gia hạn ngày dùng ,ta làm cách đơn giản như sau:

Lên trang chủ , Down 1 file ActiveX Control khác ( cùng Version ) , rồi Copy vào Thư mục Hệ thống ( C:/Windows/System32) --> Dán "đè" lên file Cũ --> Tiếp tục được dùng 50 ngày nữa.

Link Download ở trang chủ ( chọn file: Teechart7.cab - chừng 1MB )
      http://www.steema.com/downloads/dwn_tch_ax.html

Chúc vui!
      My department's Website: www4.hcmut.edu.vn/~thietbidien/trangchu

Motorola-FreeScale's MCU 68HC11 & HCS12X Supporter

Comment

Có ai có bản Free hoặc bản giá rẻ rẻ 1 chút không? Bản củ 1 chút cũng không sao! Đang dùng MSChart nhưng nó bị giật khó chịu quá. Bản mới nhất thì giá đắt chịu ko nổi.
        Thiết bị định vị ,hộp đen :

Comment

Nguyên văn bởi lhq Xem bài viết
          Có ai có bản Free hoặc bản giá rẻ rẻ 1 chút không? Bản củ 1 chút cũng không sao! Đang dùng MSChart nhưng nó bị giật khó chịu quá. Bản mới nhất thì giá đắt chịu ko nổi.
          Bạn dùng Mesurement Studio 6.0 bản cũ của NI(National Instruments). giao diện đẹp hơn của máy chú kia. Mình có version 6.0 nếu bạn ở hà nội đến mình copy cho một bản về mà dùng. bản mới của nó là version 8.5 rồi nó support cho VS2003/2005 & VS2008. mua bản quyền của bọn này thì cực cao thấp nhất 499USD cao nhất gần 3000USD.
          katllu

Comment

Mình gọi cho bạn mà ko được.

Comment

Mình dùng 2 SIM 0915 211200 gọi không được thì gọi vào số: 01226202606. Okay!
              katllu

Comment

Vẫn gọi ko được. Mình có đứa em đang ở về HN. Định nhờ nó qua chổ chép CDROM. Bạn cho địa chỉ đi.

Comment

Vẫn gọi ko được. Mình có đứa em đang ở về HN. Định nhờ nó qua chổ chép CDROM. Bạn cho địa chỉ đi.
                  vậy bạn gọi vào số 0983872941 hỏi Lưu là họ chỉ cho liền. Mình ở trọ trên hà nội nên không có địa chỉ rõ gọi vào đó hẹn gặp ở đâu đó.
                  katllu

Comment

Chào bạn Hoanglongu,
                    Mình hiện là giáo viên vật lý cấp 3. Mình đang nghiên cứu 1 thiết bị để làm mô hình thí nghiệm vật lý ( con lắc, chuyển động quay để vẽ đồ thị ). Mình đã nhờ thiết kế 1 mạch và đã lấy được tín hiệu vào máy tính qua RS232. Nhưng hiện mình không biết cách lập trình và input vào để vẽ đồ thị để mô phỏng thí nghiệm. bạn có thể giúp mình được không, vì hiện nay mình rất cần. Bạn có thể cho mình email ỏ số đt liên lạc để trao đổi rỏ hơn được không ? Rất cảm ơn bạn.

Comment

Nguyên văn bởi billnhim Xem bài viết
                      Chào bạn Hoanglongu,
                      Mình hiện là giáo viên vật lý cấp 3. Mình đang nghiên cứu 1 thiết bị để làm mô hình thí nghiệm vật lý ( con lắc, chuyển động quay để vẽ đồ thị ). Mình đã nhờ thiết kế 1 mạch và đã lấy được tín hiệu vào máy tính qua RS232. Nhưng hiện mình không biết cách lập trình và input vào để vẽ đồ thị để mô phỏng thí nghiệm. bạn có thể giúp mình được không, vì hiện nay mình rất cần. Bạn có thể cho mình email ỏ số đt liên lạc để trao đổi rỏ hơn được không ? Rất cảm ơn bạn.
                      Đây là các thông tin của mình, hy vọng giúp được cho bạn.
                      Mail : leonardo_u3000@yahoo.com
                      Phone: 0906677347
                      Tên: Nguyễn Gia Minh Thảo

Comment

Nguyên văn bởi billnhim Xem bài viết
                        Chào bạn Hoanglongu,
                        Đã giúp xong cho bạn này rồi , mới Giao "hàng" xong trong sáng nay , Cảm thấy rất vui vì đã Giúp được cho cô giáo - học sinh có cái Tool làm thí nghiệm ,hi hi

Một số hình vẽ trong TOOL thí nghiệm này:

Giao diện chính (gồm 5 Module)

-----------------

Note: Chắc hôm sau , mình sẽ Hướng dẫn cách vẽ đồ thị trong VB6 mà ko cần dùng ActieX Control - bằng lập trình Thuần Túy (như 2 hình trên ) . Tuy rằng Đồ Họa ko đẹp bằng nhưng vẫn Đáp ứng được những Nhu cầu cơ bản. lúc đó ,hy vọng anh em nhiệt tình hưởng ứng cho "xôm tụ" ha

Comment

Nguyên văn bởi hoanglongu Xem bài viết
                          Đã giúp xong cho bạn này rồi , mới Giao "hàng" xong trong sáng nay , Cảm thấy rất vui vì đã Giúp được cho cô giáo - học sinh có cái Tool làm thí nghiệm ,hi hi

Một số hình vẽ trong TOOL thí nghiệm này:

Giao diện chính (gồm 5 Module)

-----------------

Note: Chắc hôm sau , mình sẽ Hướng dẫn cách vẽ đồ thị trong VB6 mà ko cần dùng ActieX Control - bằng lập trình Thuần Túy (như 2 hình trên ) . Tuy rằng Đồ Họa ko đẹp bằng nhưng vẫn Đáp ứng được những Nhu cầu cơ bản. lúc đó ,hy vọng anh em nhiệt tình hưởng ứng cho "xôm tụ" ha
                          Bạn thảo có thế up code VB lên cho mọi người học tập không? chứ bạn cứ đưa hình vẽ thế thì chán lắm cứ như là mèo vờn chuột ấy
                          Cảm ơn bạn trước nhé
                          NGUYỄN XUÂN VŨ
                          Mua bán, sửa chữa PLC, biến tần
                          Vỉ mạch điện tử công nghiệp các loại
                          0978462163

Comment

Bạn dùng NTgraph đi vẽ đẹp lại còn free nữa bạn vào trang codeproject.com tìm là có ngay còn cho cả code luôn rất dễ sử dụng và hoàn toàn free không như mấy thằng kia lằng nhăng lắm
                            mình dùng rồi vẽ ngon
                            NGUYỄN XUÂN VŨ
                            Mua bán, sửa chữa PLC, biến tần
                            Vỉ mạch điện tử công nghiệp các loại
                            0978462163

Comment

Nguyên văn bởi xuanvu_dk2 Xem bài viết
                              Bạn thảo có thế up code VB lên cho mọi người học tập không? chứ bạn cứ đưa hình vẽ thế thì chán lắm cứ như là mèo vờn chuột ấy
                              Cảm ơn bạn trước nhé
                              Không nên nói như vậy nghen bạn ,khi nào rảnh thì mình mới Up được chứ. Để anh em còn có thời gian tự Tìm Hiểu trước , chứ mình "dấu" làm gì , hi hi:.

Đây là các bước thiết lập cơ bản và 1 đoạn code để vẽ 1 đồ thị:

1. Trong Giao diện, ta thiết lập theo các bước sau:
                              + Dùng Word hay Paint để tạo 1 hình nền cho đồ thị( vẽ kiểu Table) --> lưu thành tên : dothi3.bmp , mình gởi kèm File: dothi3.bmp theo bài viết này.
                              + Chọn 1 frame Picture từ ToolBox --> đưa lên giao diện
                              + Trong Propertie của Frame Picture này, ta thực hiện các bước:
                              - mục Picture: ta chọn đường dẫn đến file dothi3.bmp
                              - mục Draw width: chọn độ rộng cho nét vẽ , thường là từ 1-->4
                              - mục AutoDraw : chọn True hay Flase cũng được
                              ---> Cân chỉnh khung Frame sao cho đồ thị Ngay ngắn , để khi chia tỷ lệ mới đúng được.

2.CODE

Private Sub Form_Load()
                              [......]

Picture1.CurrentX = 0 ' Khai báo các hệ số ban đầu cho Pictures
                              Picture1.CurrentY = Picture1.Height
                              Picture1.Picture = LoadPicture(App.Path & "\dothi3.bmp")
                              End Sub

Private Sub MSComm1_OnComm() ' Đặt Vẽ đồ thị trong OnComm hay Timer
                              Dim i1, i2, i3

Static s, m, h
                              Static k
                              Static tam, tam2
                              Static tg, tg2
                              Static dem, dem2
                              Static truc_tung

[ ... Những code Thu thập tín hiệu gì đó ....]

i1 = Picture1.Width / 7.7 ' Trục hoành - tùy theo tọa độ mà bạn chia
                              i2 = Picture1.Height / 600 ' Truc TUNG la 600 mm = 0.6 m
                              If (toa_do = 0) Then ' Biến toa_do la do Thu thập được
                              toa_do = 20 'DE de nhin
                              End If
                              k = s
                              s = toa_do * i2 ' Tọa độ tương đối

Picture1.Line -Step(i1, -(s - k)), vbRed ' Net vẽ

tam = tam + i1
                              tg = tg - (s - k) 'Trong VB ,gốc O(0,0) nằm ở trên góc bên trái của picture
                              If tam > Picture1.Width Then
                              If Right$(App.Path, 1) = "\" Then
                              Picture1.Picture = LoadPicture(App.Path & "dothi3.bmp")
                              Else
                              Picture1.Picture = LoadPicture(App.Path & "\dothi3.bmp")
                              End If
                              Picture1.CurrentX = 0
                              Picture1.CurrentY = Picture1.Height + tg
                              tam = 0

End If
                              End Sub
                              Note: Hy vọng các bạn có thể Vẽ tốt và phát triển cách vẽ còn đẹp hơn.
                              Attached Files

Comment

chào các pro vb!!
                                em viết chương trình trong vb2005.net.Trong chương trinh của em có sử dụng 2 forrm.Làm sao để em trao đổi sữ liệu,thôngtin hay sự kiện qua lại được!!
                                Các anh giúp em với

Comment

Về tác giả

Collapse

hoanglongu - Received the Bachelor (honors) and Master (by research) of Engineering in Automatic Control at Faculty of Electrical-Electronics Engineering, Ho Chi Minh City University of Technology (HCMUT), Vietnam, in 2009 and 2011, respectively. - Majors: Automatic Control, Solar/Wind Energy systems, Electrical Machines, Two-wheeled Self-Balancing Robot, Microcontrollers. Tìm hiểu thêm về hoanglongu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X