Thông báo

Collapse
No announcement yet.

làm thế nào để vẽ Đồ thị (X,Y), dữ liệu nhận từ cổng COM, ngôn ngữ Visual Baic 6.0

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• anh hoanglongu ơi cho e hỏi chút nhé, e cũng đang làm bộ điều khiển PID số tốc độ dc 1 ch như của a, e cũng đã vẽ dc đồ thị tốc độ lên PC rồi, giai thuật PID của e như này
    em lấy giá trị ADC để đặt tốc độ
    giá trị ADC của em từ 0 đến 511 thì em đo tốc đọ tương ứng là 0 đến 48 vòng/s
    em tính PID như sau
    chu kì trích mẫu của em là 10ms
    tốc đọ đặt em tính như sau
    giá trị ADC từ 0 đến 511
    thì tóc đọ tuong ứng từ 0 đến 48 v/s
    em chuyển đơn vị vòng/s thành số xung/10ms
    tính toán dc từ 0 đến 48v/s thành 0 đến 460,8 xung/10ms
    như vậy tốc đọ đặt của em = (giá trị ADC) * 460,8/512 = giá triADC * 0,9
    tốc đọ đo về của em cũng là số xung/10ms
    em dùng biểu thức sau để tính PID
    u[n] = u[n-1] + A0*e[n] +A1*e[n-1] +A2*e[n-2]
    A0= Kp + Ki + Kd
    A1= - Kp – 2Kd
    A2 = Kd
    thì sau khi tính toán em dc giá trị u[n] là 1 số có n đơn vị là xung/10ms, em quy đổi số này ra thành duty cycle như sau
    giá trị nạp vào PWM từ 0 đến 511 để đạt dc từ 0 đến 100%
    từ 0 đến 100% thì tốc độ từ 0 đến 48 v/s tg úng từ 0 đến 460,8 xung/10ms
    như vậy giá trị nạp vào PWM = u[n] / 0,9
    với cách quy đổi trên thì khi em đặt tốc đọ bằng 24 v/s thì với các hệ số từ Kp=4 trở lên thì tốc đọ đều ổn định ở tốc đọ 32 v/s có nghĩa là vượt qua tốc độ đặt, tăng tiếp kp thì nó cũng dao động quanh 32v/s ( các hệ số ki, kd =0), còn với hế số Kp nhở hơn 4 thì tốc đọ đều nhở hơn tốc độ đặt.
    Anh xem em quy đổi như trên có đúng ko.
    Anh có thể nói cho em cách quy đổi của anh ko và cho em nick yahoo dc ko anh.
    Thanks trc nhé

Comment

• Nguyên văn bởi hoanglongu Xem bài viết

Bước 1: Download File "NTGraph.ocx" về máy ( file này được gởi kèm theo bài này: file NTGraph_ActiveX )
      Bước 2: Copy file "NTGraph.ocx" và paste vào thư mục system32 theo đường dẫn "C:\WINDOWS\system32"

Bước 3: Mở VB6 chọn "StandardEXE"

Bước 4: Trên menu "Project" chọn "Components..." khi đó hộp hội thoại Components xuất hiện và chúng ta click chuột vào nút "Browse..." sau đó chọn đường dẫn "C:\WINDOWS\system32" và chọn file "NTGraph.ocx", click "Apply" và Ok.
      Làm theo hướng dẫn, tới Bước 4: chứ kịp click "Apply" và Ok thì nó báo:
      The file:'C:\Windows\systems32\NTGraph.ocx' was not registerable as Active Control
      Vậy làm sao đăng ký? Mà theo hướng dẫn trên web thì đây là seft resisting control mà.

Comment

• Nguyên văn bởi duc thang Xem bài viết
        The file:'C:\Windows\systems32\NTGraph.ocx' was not registerable as Active Control
        Vậy làm sao đăng ký? Mà theo hướng dẫn trên web thì đây là seft resisting control mà.
        bạn ducthang thân mến !

Theo tôi hiểu thi tập tin NTGraph.ocx chưa được đăng ký và tôi chắc rằng nó nói bạn chưa có run-time license key. Nếu nó không cần run-time license key thì có thể là bạn chưa đăng ký nó với hệ thống. Để đăng ký với hệ thống, bạn mở command prompt (với điều kiện đã coppy NTGraph.ocx vào C:\Windows\systems32\ và bạn gõ như sau trong cửa sổ command:

C:Windows\systems32>regsvr32 /s NTGraph.ocx

Nếu nó không thông báo gì tức là bạn đã thành công.

Tuy nhiên thì nếu đó đòi license key thì chỉ có cách mua phần mềm bản quyển. Hình như là Ni Measurement Stdio thì phải.

Chúc bạn may mắn !

Comment

• Nguyên văn bởi duc thang Xem bài viết
          Bạn ơi , file ACTIVE X COntrol này ( NTGrap.OCX) là phiên bản Miễn PHí mà , mình dùng chưa bao giờ thấy đòi Đăng Ký đâu. Bạn có thể Down 1 file khác từ trang Gốc thử xem - Và có thể Kiểm tra lại Windows của bạn có lỗi không.

Chúc bạn thành công.
          My department's Website: www4.hcmut.edu.vn/~thietbidien/trangchu

Motorola-FreeScale's MCU 68HC11 & HCS12X Supporter

Comment

• Nguyên văn bởi hoanglongu Xem bài viết
            Không nên nói như vậy nghen bạn ,khi nào rảnh thì mình mới Up được chứ. Để anh em còn có thời gian tự Tìm Hiểu trước , chứ mình "dấu" làm gì , hi hi:.

Đây là các bước thiết lập cơ bản và 1 đoạn code để vẽ 1 đồ thị:

1. Trong Giao diện, ta thiết lập theo các bước sau:
            + Dùng Word hay Paint để tạo 1 hình nền cho đồ thị( vẽ kiểu Table) --> lưu thành tên : dothi3.bmp , mình gởi kèm File: dothi3.bmp theo bài viết này.
            + Chọn 1 frame Picture từ ToolBox --> đưa lên giao diện
            + Trong Propertie của Frame Picture này, ta thực hiện các bước:
            - mục Picture: ta chọn đường dẫn đến file dothi3.bmp
            - mục Draw width: chọn độ rộng cho nét vẽ , thường là từ 1-->4
            - mục AutoDraw : chọn True hay Flase cũng được
            ---> Cân chỉnh khung Frame sao cho đồ thị Ngay ngắn , để khi chia tỷ lệ mới đúng được.

2.CODE

Note: Hy vọng các bạn có thể Vẽ tốt và phát triển cách vẽ còn đẹp hơn.
            em có cái này cũng khá máy anh nè !

Comment

• Nguyên văn bởi vinh viet le Xem bài viết
              có máy cái hình này ,anh em xem thu nhe, cũng khá đấy

Comment

• Nguyên văn bởi vinh viet le Xem bài viết
                có máy cái hình này ,anh em xem thu nhe, cũng khá đấy

Comment

• bạn nào thành thạo về đồ thị làm ơn cho mình hỏi tý
                  mình đã về nghiên cứu teechart nhưng vẫn chưa hiểu cách thức xuất dữ liệu ra để vẽ
                  vì k tìm thấy tại liệu hướng dẫn về nó.ai đã làm rùi thì có thể gửi cho mình mấy hàm trong teechart và cái đối tượng của nó nữa.
                  như ví dụ của anh hoànglongu mình đọc k hiểu dc
                  mình cũng đã xem wa NTgrahp nhưng mình muốn hỏi làm thế nào để thay đổi các giá trị của trục tọa độ thay vì các giá trị từ 0 đến 1
                  mình xắp bảo vệ btl còn vấn đề hiển thị lên đồ thị trong vb vẫn chưa hiểu dc
                  đề tài mình là đo và hiển thi điện áp lên đồ thị trong vb giao tiếp wa cổng song song
                  mong mọi người nhiệt tình giúp đỡ

Comment

• minh dang lam dieu khien dong co cung dung ve do thi bang VB ai co file VB ve do thi bang VB cho toc do dong co share cho minh voi.cam on nhieu

Comment

• mình đã ngiên cứu NTgrahp và thấy cũng đã hiểu.Nói chung k có j khó lắm
                      bạn chỉ cần xem lại mấy trang trc có jiới thiệu wa và down mấy tài liệu đó về xem là hiểu dc ngay.còn teechart mình đag xem wa.nhưng nói chung nếu bạn hiện thi đồ thị dạng 2d thì dùng NTgrahp đó.glụck

Comment

• minh cung dang ve do thi toc do dong co bang VB,minh thay hinh tren ve rat dep,ai co chuong trinh VB nay gui cho minh voi.cam on nhieu

Comment

• Có ai thử nhận tín hiệu COM = AVR-CDC chưa. Tình hình gửi từ AVR-CDC về Terminal nhận tốt lắm, nhưng VB6 nhận linh tinh dã man. Hiện tượng như sau:
                          - Nếu txtRe.text = txtRe.text & Comm.Input thì Textbox sẽ hiện thị đầy đủ nội dung mình gửi lên, nhưng mà như thế thì ko xử lý được >.<
                          - Nếu chỉ để txtRe.text = Comm.Input thì Textbox nhận đc giá trị lung tung lắm. Ví dụ: Cứ mỗi 0,1s mình gửi lên 1 chuỗi "25.1S340A120B" thì Textbox thường chỉ nhận đc chuỗi "0B" hoặc nhiều hơn 1 chút, thi thoảng mới nhận đúng chuỗi mình gửi.

Ai có biết lỗi này là vì sao ko? Cách khắc phục? Mình đã lấy đc 1 chương trình viết = VB 2005 trên mạng thì nó nhận tốt lắm. Ko biết có phải vì VB6 có vấn đề khi nhận với AVR-CDC ko nhỉ?

PS: Thằng bạn mình ra ngoài mua cáp USB-COM 50k cũng không khắc phục được hiện tượng này.

Comment

• Nguyên văn bởi thechinhcdt Xem bài viết
                            Bạn sử dụng teechart activeX ấy, hiện có bản 8 rồi nhưng chỉ cho dùng thử 50 ngày à. Bác nào có ***** thì share cho mọi người với. À ai có kinh nghiệm sử dụng Teechart viết vài bài hướng dẫn cho đàn em đi ! thanks.
                            Chào mọi người, đây là link down phần mềm Teechart đã ***** (có file Patch đầy đủ):
                            http://www.mediafire.com/?yzmjnmm3wm5

Chúc vui!
                            ThươngPhạm
                            MT05 - HCM UTE - EDU - VN

Comment

• cảm ơn các anh rất nhiều

Comment

• vậy anh bảo chỉ luôn phần truyền dữ liệu luôn đi.từ pic lên PC và ngược lại

Comment

Về tác giả

Collapse

hoanglongu - Received the Bachelor (honors) and Master (by research) of Engineering in Automatic Control at Faculty of Electrical-Electronics Engineering, Ho Chi Minh City University of Technology (HCMUT), Vietnam, in 2009 and 2011, respectively. - Majors: Automatic Control, Solar/Wind Energy systems, Electrical Machines, Two-wheeled Self-Balancing Robot, Microcontrollers. Tìm hiểu thêm về hoanglongu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X