Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sử dụng Mscomm trong Vb6.0

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• sử dụng Mscomm trong Vb6.0

có ai đã từng bật tín hiệu Q0.0 trong plc s7-200 ,sử dụng VB6.0 thông qua cổng COM ko ? nếu đã làm cho mình xin code nhé ,xin cảm ơn .

Nguyên văn bởi luckystar Xem bài viết
    có ai đã từng bật tín hiệu Q0.0 trong plc s7-200 ,sử dụng VB6.0 thông qua cổng COM ko ? nếu đã làm cho mình xin code nhé ,xin cảm ơn .
    Hic , hình như cái này ,mình đã trả lời cho bạn rùi mà nhỉ. Nếu bạn đã viết được Giao Diện truyền được 1 Ký tự từ PC qua cổng COM (RS232) bằng VB6.0 rồi thì chuyện còn lại sẽ dễ dàng.

VÌ khi truyền được tử giao diện VB rồi ,khi nhận 1 byte từ PC , PLC S7-200 sẽ NGẮT ,nhận ký tự từ BỘ đệm SB2 --> ta kiểm tra Ký tự nàyi ( giả sử Ký tự gởi là : 1 thì SET bit M0.1 lên 1 ) --> Thoát Ngắt --> Trong chương trình CHÍNH --> Phụ thuộc vào bit M0.1 mà ta có cho Q0.0 ON lên ( nếu M0.1 là 1 thì Q0.0 ON )

Chắc hôm sau , UP luôn cho bạn cái CODE của S7-200 quá , vì cái CODe này chỉ vài Dòng LADDER thôi. Chúc vui
    Last edited by hoanglongu; 08-05-2008, 10:54.
    My department's Website: www4.hcmut.edu.vn/~thietbidien/trangchu

Motorola-FreeScale's MCU 68HC11 & HCS12X Supporter

Comment

MAIN:
      LD SM0.1
      MOVB 16#09 , SMB30
      MOVB 16#b0 , SMB87
      MOVB 16#0A , SMB89
      MOVW +5 ,SMW90
      MOVB 1 , SMB94
      ATCH INT_0 23
      ENI
      INT_0:
      LD SM0.0
      LDB= SMB2 , 16#41 // giả sử truyền ký tự "A" thì set Q0.0
      S Q0.0 , 1
      Last edited by nodiesun; 11-05-2008, 21:16.

Comment

Mình mới tìm hiểu VB6.0 nên chưa biết nhiều lắm mong ACE giúp đỡ.Mình muốn làm một giao diện để kiểm soát nhiệt độ/độ ẩm của phòng kết nối với bộ chuyển đổi nhiệt độ/độ ẩm,mình có thể được tạo được giao diện nhưng chưa viết được code mong ACE hướng dẫn.Xin cảm ơn!

Comment

VB 6.0 giao tiêp RS232

Mình mới tìm hiểu VB6.0 nên chưa biết nhiều lắm mong ACE giúp đỡ.Mình muốn làm một giao diện để kiểm soát nhiệt độ/độ ẩm của phòng kết nối với bộ chuyển đổi nhiệt độ/độ ẩm,mình có thể được tạo được giao diện nhưng chưa viết được code mong ACE hướng dẫn.Xin cảm ơn!
          Đây là giao diện
          Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi dddddddd Xem bài viết
            Đây là giao diện
            Bộ chuyển đổi nhiệt độ/độ ẩm của bạn hỗ trợ giao thức truyên thông modbus RTU vì vậy bạn chỉ cần truyền đúng khung truyền của Modbus RTU là bạn sẽ nhận được tín hiệu phản hồi từ thiết bị đó thôi

Comment

Cảm ơn bạn KATLLU đã trả lời, xin bạn nói rõ hơn được không vì mình cũng mới tìm hiểu VB nên còn mờ lắm, nếu được bạn giúp mình đoạn code nhé.Cảm ơn ACE

Comment

Bạn có thể gửi lên đây dử liệu thu từ cổng RS-232 của thiết bị không? dùng "Hyper Terminal" giao tiếp 9600,n,8,1
                Bạn sẽ thu được 1 frame dử liệu gồm: "address code, Command, Number of data, Temperature data, Humidity data, CRC16"
                Trong đấy bạn sẽ wan tâm "addess code" ,"Temperature data" và Humidity data
                theo tui hiểu address code là mã báo địa chỉ của bộ đo nhiệt ẩm nào đó( vì có thể mắc nhiều bộ đo nhiệt ẩm với nhau do đó mỗi bộ T/RH có 1 địa chỉ riêng tương ứng)
                còn giá trị "Temperature data" và "Humidity data" bạn tách ra và chuyển đổi từ hệ HEX sang decimal rồi chia cho 100 và đưa lên hiển thị trên texbox
                Cả thế giới đều nằm trong cuốn "Tự điển" do đó tôi rất thích điện tử

Comment

Nguyên văn bởi dddddddd Xem bài viết
                  Đây là giao diện
                  Bạn có thể gửi lên đây dử liệu thu từ cổng RS-232 của thiết bị không? dùng "Hyper Terminal" giao tiếp 9600,n,8,1
                  Bạn sẽ thu được 1 frame dử liệu gồm: "address code, Command, Number of data, Temperature data, Humidity data, CRC16"
                  Trong đấy bạn sẽ wan tâm "addess code" ,"Temperature data" và Humidity data
                  theo tui hiểu address code là mã báo địa chỉ của bộ đo nhiệt ẩm nào đó( vì có thể mắc nhiều bộ đo nhiệt ẩm với nhau do đó mỗi bộ T/RH có 1 địa chỉ riêng tương ứng)
                  còn giá trị "Temperature data" và "Humidity data" bạn tách ra và chuyển đổi từ hệ HEX sang decimal rồi chia cho 100 và đưa lên hiển thị trên texbox
                  Cả thế giới đều nằm trong cuốn "Tự điển" do đó tôi rất thích điện tử

Comment

Đúng là bộ này định tới 31 địa chỉ từ 0-31 có thể lắp lên đến 32 bộ song song bằng cách chọn cài đặt phần cứng trên nó.Mình sẽ dùng Hyper Terminal để giao tiếp và xem có thu được dữ liệu gì sẽ gửi tiếp cho các bạn giúp đỡ!

Comment

Mình gửi ít tài liệu về bộ đo nhiệt độ/độ ẩm để các bạn giúp mình giao tiếp hiển thị trên VB 6.0 nhé.Trân trọng cảm ơn!

Comment

Mình gửi ít tài liệu về bộ đo nhiệt độ/độ ẩm để các bạn giúp mình giao tiếp hiển thị trên VB 6.0 nhé.Trân trọng cảm ơn!
                        Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

luckystar Tìm hiểu thêm về luckystar

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X