Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho mình hỏi về lập trình điều khiển Đóng/Mở qua cổng COM

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho mình hỏi về lập trình điều khiển Đóng/Mở qua cổng COM

Mình có 1 vấn đề nan giải như sau nhờ các cao thủ giúp đỡ.

VD mình có 1 hệ thống như sau:

Đèn (trong đó đã có các mạch xử lý, nguồn v.v...mình ko đề cập đến)

Bây giờ từ hệ thống đèn đó có 2 sợi dây A và B, Khi mình chập A và B (chập xong lấy ra liền, A và B hở mạch) với nhau thì đèn sáng, và chập 1 lần nữa thì đèn tắt.

Bây giờ mình muốn dùng cổng COM của PC để điều khiển chuyển đó (2 đây A, B nối với 2 chân của cổng COM) khi mình nhấn 1 Button (Dùng VB6) thì PC sẽ tạo 1 xung chập A và B làm đèn sáng, nhấn tiếp 1 cái nữa thì đèn tắt.

Ý mình là vậy, ko biết có phải dùng thêm mạch điều khiển nào không ??

Bạn hoàn toàn có thể làm được điều này. Tuy nhiên mình ko nghĩ là bạn có thể kết nối với hai chân của cổng Com. Theo mình bạn nên nối hai dây A và B với nhau thông qua một khóa điện tử và bạn có thể dùng cổng Com để điều khiển sự đóng ngắt của khóa đó. Vì điện áp có được từ cổng Com chắc hẳn không phù hợp để điều khiển đèn của bạn rồi. Mặt khác mình ko nghĩ trên cổng Com bạn có thể chập hai chân được với nhau (trừ khi TxD nối với RxD)! Mình chỉ xin góp ý thế thôi bạn cố gắng tìm hiểu nhé. Có gì post lên cho anh em xem! Chúc bạn thành công

Comment

Thì mình nghĩ cũng là phải dùng thông qua một mạch điều khiển đóng/ngắt, nhưng mình ko rành về vấn đề đó lắm, có cao thủ nào có thể giúp đỡ không ?? Cám ơn rất nhiều

Comment

cách của mình chắc ko hiệu quả lắm. bạn dùng thêm VDK chắc ổn.

Comment

LPT cũng được, COM cũng được, bạn có giải pháp nào help mình ko

Comment

Nguyên văn bởi dhtlucky Xem bài viết
            Mình có 1 vấn đề nan giải như sau nhờ các cao thủ giúp đỡ.

VD mình có 1 hệ thống như sau:

Đèn (trong đó đã có các mạch xử lý, nguồn v.v...mình ko đề cập đến)

Bây giờ từ hệ thống đèn đó có 2 sợi dây A và B, Khi mình chập A và B (chập xong lấy ra liền, A và B hở mạch) với nhau thì đèn sáng, và chập 1 lần nữa thì đèn tắt.

Bây giờ mình muốn dùng cổng COM của PC để điều khiển chuyển đó (2 đây A, B nối với 2 chân của cổng COM) khi mình nhấn 1 Button (Dùng VB6) thì PC sẽ tạo 1 xung chập A và B làm đèn sáng, nhấn tiếp 1 cái nữa thì đèn tắt.

Ý mình là vậy, ko biết có phải dùng thêm mạch điều khiển nào không ??
            Tui nghĩ rằng có không dưới 10 cách để làm đâu, nhiều lắm
            Tui đề nghị 2 cách dễ làm nhất và rẽ nhất.
            -Cách 1: Do chuẩn RS232 tích cực mức cao (hoặc thấp tui không nhớ rõ, bạn thử thì biết) là 9V (hay 5V) gì đó nên bạn đấu chân + của mach led vào chân số 2 (Tx) của công COM, đấu chân - cua mạch led vào chân số 5 (GND) của công COM, dùng phần mềm xuất ra 1 chuỗi toàn bit 1 (ví dụ FF Hex) nếu chưa đủ thì xuất thêm vài byte nữa (vài cái FFh nữa) cho độ rộng xung đủ để kích mạch led.
            - Cách 2: dùng 1 trong 2 chân DTR hoặc RTS để kích, trong phần mềm bạn set thuộc tính DTRControl hoặc RTScontrol sang true hay false thì tính hiệu trên ngõ ra sẽ thay đổi từ 0V sang -9V, lúc này bạn có thể sử dụng 1 tranistor để lái 1 relay tạo tính hiệu nhấp nhả. Dĩ nhiên trong phần mềm sử dụng 1 timer để kích chân RTSControl lên true rồi sau 1 hay 2 giây trả về false.
            2 cách trên tui chỉ trình bày đơn giản, làm thực tế bạn nên sử dụng thêm tranistor, điện trở, diode... để bảo vệ công COM của mình.
            Chấm công, kiểm soát ra vào
            Vân tay, thẻ cảm ứng
            Time Attendance, Access Control
            Finger print, proximity card

Comment

Thành viên newbie xin có ý kiến như thế này:
              1. Bạn dùng cổng COM để điều khiển kết nối quang không tiếp xúc (loại linh kiện này thường có trong nguồn xung - nạp điện thoại di động), loại linh kiện này chịu được điện áp khá cao.
              2. Nếu không thích cách trên, bạn dùng Diac hoặc Rơle điện tử
              Chúc bạn thành công!

Comment

Nguyên văn bởi cat_dien Xem bài viết
                Thành viên newbie xin có ý kiến như thế này:
                1. Bạn dùng cổng COM để điều khiển kết nối quang không tiếp xúc (loại linh kiện này thường có trong nguồn xung - nạp điện thoại di động), loại linh kiện này chịu được điện áp khá cao.
                2. Nếu không thích cách trên, bạn dùng Diac hoặc Rơle điện tử
                Chúc bạn thành công!
                Nếu làm thử thì cũng không cần phải bảo vệ gì nhiều đâu lúc trước tui thử chỉ xài transistor/relay/DC 12V để kích cũng chạy ào ào, cháy cổng COM thì mua cái khác (USB qua COM) thế vào hehe. Nếu làm thật để xài dài lâu hoặc bán thì mới cần thêm điện trở/diode bảo vệ.
                Vân tay, thẻ cảm ứng

Comment

Cách của bạn cũng hay thật đấy, mua trước 10 hay 20 cái USB to COM adaptor là ổn.
                  Mình cũng khoái hư là thay... he..he..!
                  Dùng kết nối quang không tiếp xúc nghe ra có vẻ đơn giản quá, không có gì để thay bạn nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi cat_dien Xem bài viết
                    Cách của bạn cũng hay thật đấy, mua trước 10 hay 20 cái USB to COM adaptor là ổn.
                    Mình cũng khoái hư là thay... he..he..!
                    Dùng kết nối quang không tiếp xúc nghe ra có vẻ đơn giản quá, không có gì để thay bạn nhỉ?
                    Bác có vẻ không thich ý kiến của tui nhỉ! Thật ra tui chỉ muốn nói kinh nghiệm của mình thôi, mà cháy cổng COM là trường họp xấu nhất tui chưa từng bị qua. Kết nối quang gì đó thực sự tui không biết làm vì là dân lập trình, kiến thức về điện tử chỉ hạn hẹp trong transistor, điện trở, tụ, relay thôi. Những món cao cấp hơn như kết nối quang hay IC số, vi điều khiển gì đó thì chịu không biết.
                    Vân tay, thẻ cảm ứng

Comment

Lpt

Bạn dùng cổng LPT cũng được, tùy thuộc vào công suất tải mà chọn thiết bị đệm cho thích hợp, có thể là BJT or relay. Mình gởi phần mềm dùng VB bạn dùng thử nhé, có thể on/off 8 đường data của cổng LPT, đấu 8 đèn led trực tiếp vào 8 đường data là OK, tuy nhiên nếu tải lớn thì phải đệm bảo vệ.
                      Attached Files

Comment

cai nay gay day
                        ban co giao dien dieu khien thiet bi cua ban ma dung vb kovay cho minh xin di
                        cam on nhieu

Comment

cai nay gay day "dhtlucky'
                          ban co giao dien dieu khien thiet bi cua ban ma dung vb kovay cho minh xin di
                          cam on nhieu

Comment

Về tác giả

Collapse

dhtlucky Tìm hiểu thêm về dhtlucky

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X