Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho hoi ve may phat hinh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho hoi ve may phat hinh

Bạn nào có sơ đồ về máy phát hình ko? Gửi cho mình với. Công suất phát 0.5W thôi.
    Thanks nhiều.

tín hiệu truyền hình có dải tần từ 0- 6Mhz , với tần số cao như vậy thì thật khó . bạn lấy sơ đồ khối của nó làm j , định giáp chắc .Với phát thanh có tần số nhỏ hơn bạn đã giáp hết các loại chưa mà động đến máy phát hình
    mình có sơ đố khối của nó thôi chứ mạch nguyên lý thì ko có . mình bít chút ít về nguyên lý phát hình như thế này:
    -)Tiếng nói trên ti vi mà ta nghe được và hình ảnh ta thấy là 2 phần tín hiệu riêng biệt các bạn ạ
    +)tiếng nóicủa con người có dải tần rất hẹp 20HZ - 20Khz, người ta thu nó ở các buổi ghi hình bằng micro . Để có thể truyền đi cùng vơi tín hiẹu hình có dải tân rất cao ( 4,5Mhz-6Mhz) thì người ta điều chế tín hiệu âm thanh đó với sóng mang cao tần 4,5Mhz -6Mhz bằng phương pháp điều tần (FM)--> ta thu được tín hiệu audio
    +) hình ảnh ta thu được bằng camera ở các buổi ghi hình có dải tần từ 0-6Mhz . qua thiết bị camera đó , người ta chèn thêm các xung đồng bộ mành (Hsyn) và xung đồng bộ dòng(Vsyn) --> cho ta tín hiệu video .( các xung đồng bộ này giúp ti vi có thể quet được hình ảnh 1 các đồng bộ)
    ==>tín hiệu audio và video đó gặp nhau ở bộ trộnMixer, sau bộ trộn là tín hiệu truyền hình tổng hợp gồm ( video + xungHsyn +xung Vsyn +FM)==> đến đâyđài phát chỉ cần điều chế tín hiệu truyền hình tổng hợp này bằng pp AM ở các dải băng tần VHF( 48Mhz-230Mhz ) hoặc UHF (400Mhz-880Mhz) .rồi đưa ra khuếch đại công suất phát và đến antenna để bức xạ ra không gian

chúc vui
    Biết nhiều , biết ít , khó biết đủ :D

Comment

Mình đọc trên mạng thấy người ta bảo có thể lấy đầu video rồi dùng transistor khuếch đại tín hiệu lên là xong. Mình thì ko phải dân điện tử nên ko rành lắm. ko biết bạn có tài liệu gì ko post lên giúp mình nha

Comment

Nguyên văn bởi lethlinh Xem bài viết
        Mình đọc trên mạng thấy người ta bảo có thể lấy đầu video rồi dùng transistor khuếch đại tín hiệu lên là xong. Mình thì ko phải dân điện tử nên ko rành lắm. ko biết bạn có tài liệu gì ko post lên giúp mình nha
        đâu dễ an vậy. nếu bạn không phải là dân trong nghề thì đừng hỏi những câu hỏi tưng tự như thế nữa nhé. bạn có biết không hiện nay chưa có trường đại học nào đào tạo chuyên ngành phát thanh truyền hình chứ đừng nói là là kỹ sư chuyên. nên những kiến thức chuyên sâu không phải ai trong nghề cững biết, còn với bạn thì miễn bàn
        thân ái!
        dunhill

Comment

Nguyên văn bởi tqtnhan Xem bài viết
          đâu dễ an vậy. nếu bạn không phải là dân trong nghề thì đừng hỏi những câu hỏi tưng tự như thế nữa nhé. bạn có biết không hiện nay chưa có trường đại học nào đào tạo chuyên ngành phát thanh truyền hình chứ đừng nói là là kỹ sư chuyên. nên những kiến thức chuyên sâu không phải ai trong nghề cững biết, còn với bạn thì miễn bàn
          thân ái!
          dunhill
          Bên "kỹ thuật cao tần", chị Lan Hương viết thế này :

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
          Phát vô tuyến truyền hình rất là dễ

Nếu lấy tín hiệu video và audio từ đầu phát video-CD hay VHS thì phần tín hiệu video đã đầy đủ xung đồng bộ hình + đồng bộ màu và các thứ liên quan theo chuẩn, chỉ cần đưa lên sóng mang đúng cách là ... OK.

Mạch điện vô tuyến truyền hình sẽ gồm 3 phần :

1/. Phần tạo sóng FV (ví dụ 210 MHz) --> KĐ công suất sóng mang hình --> antenna.

2/. Phần tạo sóng điều tần FA = 6,5 MHz (hay 4,5 MHz; 5,5 MHz tùy hệ tiếng) cho audio.

3/. Phần điều biến : Tín hiệu Video trực tiếp điều biên FV cùng lúc đó FA điều biến FV (điều biên nếu là NTSC, điều tần nếu là PAL hay SECAM).

Lan Hương.

(còn tiếp : chi tiết mạch điện máy phát vô tuyến truyền hình )
          Là sao nhỉ.

Lệ Ngọc.
          hãy thông minh, thông minh nữa lên ...

Comment

nếu muốn thí nghiệm thì cứ ráp,còn tôi muốn xài cho biết thì có mấy cách sau:
            -về lấy bộ chuyển đổi RF trên các máy game(máy này thì người ta giờ cũng ko xài nữa)trong đó có bộ chuyển AV sang RF
            -có các bộ chuyển trong các đầu VCR nội địa
            .... nhiều cách lắm cứ từ từ mà nghâm cứu,ko việc gì khó chỉ sợ làm ko được(ý lộn,chỉ sợ tiền ko nhiều)
            mail:tranphuoclongtcl@gmail.com
            di động:0907145705
            chuyên LCD-LED TCL

Comment

có phải bạn nói cái này?
              tui làm thử rồi nó là sóng VHF nhưng tín hiệu yếu lắm phải dùng cáp truyền dò ch 1 huặc ch2 ,muốn dùng an ten bắt thì phải làm thế nào?
              Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi lẩm cẩm Xem bài viết
                có phải bạn nói cái này?
                tui làm thử rồi nó là sóng VHF nhưng tín hiệu yếu lắm phải dùng cáp truyền dò ch 1 huặc ch2 ,muốn dùng an ten bắt thì phải làm thế nào?
                ráp thêm mạch công suất cao tần đưa ra một anten là xong >tùy theo công suất mà bán kính phát xa hay gần

Comment

Về tác giả

Collapse

lethlinh Tìm hiểu thêm về lethlinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X