Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự tạo cổng hồng ngoại (Irda)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tự tạo cổng hồng ngoại (Irda)

Mình nghe nói khi main có hỗ trợ kết nối cổng hồng ngoại thì chỉ cần làm một adapter gắn vào là có thể hoạt động được. Vậy pro nào biết vấn đề này xin chỉ giáo.

co 2 cách để làm:
    1. Nếu main đã có sẵn port cho Irda thì chỉ việc đi mua IC TFDS4000 gì đó về lắp mạch là xong, nhưng con IC này hơi khó mua. Bạn tìm trên mạng theo tên IC để có dc sơ đồ mạch, lâu quá rồi nên tôi quên link
    2. Mua một cái usb-irda có bán tại rất nhiều của hàng vi tính, về cắm-là-chạy.
    Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
    CallerID, Cảnh báo BTS, ...
    0988006696
    linhnc308@gmail.com
    http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Nguyên văn bởi bamboolll Xem bài viết
      Mình nghe nói khi main có hỗ trợ kết nối cổng hồng ngoại thì chỉ cần làm một adapter gắn vào là có thể hoạt động được. Vậy pro nào biết vấn đề này xin chỉ giáo.
      Em chưa thử nhưng em nghĩ 90% là làm được cho các bác nào rảnh rỗi muốn nghịch.

Mua 2 cặp led hồng ngoại thu phát, vài con điện trở và transitor. Mỗi một cặp gắn vào một cổng COM. Gắn vào cổng COM máy tính (mức áp tín hiệu -12V, +12V) thì phân áp cho led hồng ngoại khác gắn vào MCU (mức áp tín hiệu 0, +5V). Khoảng cách cũng được vài mét.

Chỉ cần lưu ý làm một vách ngăn giữa led thu và led phát của cùng một cổng COM kẻo con này phát thì con kia thu gây hiệu ứng không mong muốn.
      Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
      Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

Nguyên văn bởi nghaiha Xem bài viết
        Em chưa thử nhưng em nghĩ 90% là làm được cho các bác nào rảnh rỗi muốn nghịch.

Mua 2 cặp led hồng ngoại thu phát, vài con điện trở và transitor. Mỗi một cặp gắn vào một cổng COM. Gắn vào cổng COM máy tính (mức áp tín hiệu -12V, +12V) thì phân áp cho led hồng ngoại khác gắn vào MCU (mức áp tín hiệu 0, +5V). Khoảng cách cũng được vài mét.

Chỉ cần lưu ý làm một vách ngăn giữa led thu và led phát của cùng một cổng COM kẻo con này phát thì con kia thu gây hiệu ứng không mong muốn.
        diển giải một cách tỉ mỉ chút xíu đc ko chứ như thế ai mà hiểu cảm ơn

Comment

bạn xem thử đây có phải là cái cần tìm ko nhé
          http://dientuvietnam.net/forums/show...p?t=590&page=2

Comment

Về tác giả

Collapse

bamboolll Tìm hiểu thêm về bamboolll

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X