Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bác hướng dẫn cách lắp ráp thiết bị phát sóng FM

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
    Theo chỗ bán này thì giắc 3,5mm là ngõ vào chứ không phải ngõ ra: https://giaiphapchung.vn/mach-phat-song-fm-80ma

Volume trong cái khoanh tròn đỏ, phải dùng tô vít để vặn.

Theo datasheet thì nó chỉnh tần số bằng 4 switch. Mạch này có 3 switch thôi chắc nó nối tắt 1 switch rồi, chỉ còn chọn được 8 kênh thôi.

Click image for larger version

Name:	9CB0D5A9-0CBB-4228-BC7E-5D0C0F556B94.jpeg
Views:	7633
Size:	105.9 KB
ID:	1715243
    Ui, đúng như bác chỉ là dùng vít xoay được bác TLM ơi. Cảm ơn bác nhiều lắm lắm <3<3

Comment

Vừa mình lắp thử theo đúng hướng dẫn của bác TLM & thu thành công bằng điện thoại ^^ lúc ra xa tầm 10m thì tín hiệu loẹt xoẹt âm thanh đứt quãng, chắc do tín hiệu yếu. Không biết có cách nào khắc phục không ạ?

Comment

Nguyên văn bởi Bố Đầu To Xem bài viết
        Vừa mình lắp thử theo đúng hướng dẫn của bác TLM & thu thành công bằng điện thoại ^^ lúc ra xa tầm 10m thì tín hiệu loẹt xoẹt âm thanh đứt quãng, chắc do tín hiệu yếu. Không biết có cách nào khắc phục không ạ?
        Mình không có hướng tư vấn nào cả nhưng xin kể 1 câu chuyện: ngày xưa mình nhặt được 1 cái tay khiển 27MHz của ô tô đồ chơi, thế là mình kéo dãn cuộn dây trên mạch ra, thế là dùng đài FM thu được tín hiệu, sau đó mình chế thêm mic nữa, thế là thành cái mic không dây nghe khá rõ dù cách xa 30 - 40m, sau còn đặt trộm tại phòng trọ của mấy đứa học sinh (nghe ngóng 1 lúc cho vui thôi chứ ko có ý đồ xấu nhé ), sau đó có đứa đánh rơi cái nắp vung nghe cái "xoảng" giật cả mình . Rồi thời đó toàn dùng băng cassette nên dàn karaoke còn gọi là "xa xỉ" ở chỗ mình, để tạo ra reverb mình dùng cái "mic" đó hát bên trên miệng giếng, thu bằng FM và ghi vào băng .
        1 câu chuyện nữa: kéo dãn cuộn dây đài FM sẽ giúp nó thu được tần số cao hơn 108MHz, mình đã làm thế và vô tình thu được các cuộc đàm thoại của điện thoại bàn 1 cách rõ nét (mình nghĩ là điện thoại bàn vì hồi đó di động còn hiếm, nhưng không hiểu sao nó lại phát trên tần số vài trăm MHz như thế). Thế là mỗi tối mình bị bà nội bắt dò đài để tìm các cuộc điện thoại hỏi kết quả lô đề

Comment

trthnguyen vâng ^^ mình dự tính làm kênh radio đọc truyện audio cho bé con nhà mình trước giờ đi ngủ, có gì ngồi phòng khác bật laptop làm việc cũng không ảnh hưởng, mà mấy món là lạ như này bọn trẻ nó khoái lắm bác ạ.

Comment

À mà tí mình quên mất, mình đặt cái mạch phát này ngay cạnh laptop để cắm jack audio & dây nguồn USB, cứ bật lên y rằng 10-15s sau là wifi báo lỗi "!" các bác ạ. Lúc tắt mạch đi thì kết nối lại bình thường.

Comment

Bác đã nối dây ăng ten dựng đứng lên và kéo ra hết mức chưa , nếu đã làm rồi thì bác thử cài sw bật on 1,2,3 xen kẻ nhau để tìm băng tần mà điện thoại của bác thu mạnh nhất . Vị trí thu cách phát 2,3 bức tường cũng làm giảm sóng phát tới , nếu được bác kiếm 1 cái radio FM để thu xem được bao xa so với điện thoại .
              Ý đọc truyện đêm khuya của bác rất hay bác sẽ là một ông bố tốt tuyệt vời với con gái , chỉ tiếc là bác mua mạch trước khi lên đây hỏi vì hỏi trước thì sẽ có cách hiệu quả hơn .

Comment

À mà tí mình quên mất, mình đặt cái mạch phát này ngay cạnh laptop để cắm jack audio & dây nguồn USB, cứ bật lên y rằng 10-15s sau là wifi báo lỗi "!" các bác ạ. Lúc tắt mạch đi thì kết nối lại bình thường.
                Vậy thì chuyển qua dùng loại khác cho lành bạn ạ

Name:	bo-phat-song-fm-transmitter-ava.jpg
Views:	2631
Size:	10.7 KB
ID:	1715277
                Loại này rẻ, không cần ăng ten, có thể phát được mọi tần số từ 87.5 - 108MHz, điều chỉnh tần số bằng nút bấm, tích hợp pin sạc, tích hợp jack 3.5mm, thiết kế gọn nhẹ, thẩm mỹ (loại kia còn phải chế vỏ), vân vân và mây mây...
                Nếu mua ở VN thì 100k chưa ship:
                https://www.binaishop.com/2017/03/fm...itter.html?m=0
                Nếu mua trên Shopee thì 80k đã có ship, nhưng gửi từ nước ngoài nên hơi lâu
                https://shopee.vn/Thi%E1%BA%BFt-b%E1...392.2196925614
                Mình đang có 1 cái thế này, thử với ĐT thì > 5m sóng yếu, nhưng có thể là do mình thu bằng ĐT, mà ĐT thu sóng của đài còn í ẹ nữa là

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Bác đã nối dây ăng ten dựng đứng lên và kéo ra hết mức chưa , nếu đã làm rồi thì bác thử cài sw bật on 1,2,3 xen kẻ nhau để tìm băng tần mà điện thoại của bác thu mạnh nhất . Vị trí thu cách phát 2,3 bức tường cũng làm giảm sóng phát tới , nếu được bác kiếm 1 cái radio FM để thu xem được bao xa so với điện thoại .
                  Ý đọc truyện đêm khuya của bác rất hay bác sẽ là một ông bố tốt tuyệt vời với con gái , chỉ tiếc là bác mua mạch trước khi lên đây hỏi vì hỏi trước thì sẽ có cách hiệu quả hơn .
                  Vâng, cảm ơn bác đã động viên ^^ Chắc do mình hay search từ khóa truyện audio truyện fm, sau ông fb ông ấy khuyến nghị cho mấy cái quảng cáo bác ạ. Mình click vào xem thấy hay hay, nghe bảo mua dùng được ngay nên mua về thử làm chứ nói thực là mình cũng mù tịt đồ điện tử mà.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Vậy thì chuyển qua dùng loại khác cho lành bạn ạ

Name:	bo-phat-song-fm-transmitter-ava.jpg
Views:	2631
Size:	10.7 KB
ID:	1715277
                    Loại này rẻ, không cần ăng ten, có thể phát được mọi tần số từ 87.5 - 108MHz, điều chỉnh tần số bằng nút bấm, tích hợp pin sạc, tích hợp jack 3.5mm, thiết kế gọn nhẹ, thẩm mỹ (loại kia còn phải chế vỏ), vân vân và mây mây...
                    Nếu mua ở VN thì 100k chưa ship:
                    https://www.binaishop.com/2017/03/fm...itter.html?m=0
                    Nếu mua trên Shopee thì 80k đã có ship, nhưng gửi từ nước ngoài nên hơi lâu
                    https://shopee.vn/Thi%E1%BA%BFt-b%E1...392.2196925614
                    Mình đang có 1 cái thế này, thử với ĐT thì > 5m sóng yếu, nhưng có thể là do mình thu bằng ĐT, mà ĐT thu sóng của đài còn í ẹ nữa là
                    Cảm ơn bác. Vì tối mình ngồi làm dưới phòng khách, mà phòng bé con trên tầng 3 lại cách lớp cửa gỗ với tường nữa thì không biết cái radio nó bắt được không ^^?

Comment

Bác thử tham khảo loại này : https://www.lazada.vn/products/hpacc...WNQy9&search=1

Comment

SP này thiết kế ngồ ngộ giống bộ đàm bác tuyennhan nhỉ ^^ cảm ơn lời khuyên của bác nhiều, mình sẽ thử đặt 1 bộ.

Comment

SP này thiết kế ngồ ngộ giống bộ đàm bác tuyennhan nhỉ ^^ cảm ơn lời khuyên của bác nhiều, mình sẽ thử đặt 1 bộ.
                          Nó liên lạc 2 chiều giống bộ đàm với sóng 2,4 ghz xuyên tường tốt không như bộ đàm rẻ tiền sóng FM cần không gian thoáng mới phát xa được , loại này có cái có cả hình mà chỉ mắc hơn 200 k . Bác muốn mua loại khác thì nhớ đọc kỹ thông số phải dùng sóng 2,4 ghz mới chắc vô tới phòng và liên lạc 1 hay 2 chiều nhé .

Comment

Vâng, nếu không phải được các bác chỉ dẫn giúp tận tình như trên thì mình vẫn mù tịt khoản này. Cảm ơn các bác nhiều lắm ^^

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Mình không có hướng tư vấn nào cả nhưng xin kể 1 câu chuyện: ngày xưa mình nhặt được 1 cái tay khiển 27MHz của ô tô đồ chơi, thế là mình kéo dãn cuộn dây trên mạch ra, thế là dùng đài FM thu được tín hiệu, sau đó mình chế thêm mic nữa, thế là thành cái mic không dây nghe khá rõ dù cách xa 30 - 40m, sau còn đặt trộm tại phòng trọ của mấy đứa học sinh (nghe ngóng 1 lúc cho vui thôi chứ ko có ý đồ xấu nhé ), sau đó có đứa đánh rơi cái nắp vung nghe cái "xoảng" giật cả mình . Rồi thời đó toàn dùng băng cassette nên dàn karaoke còn gọi là "xa xỉ" ở chỗ mình, để tạo ra reverb mình dùng cái "mic" đó hát bên trên miệng giếng, thu bằng FM và ghi vào băng .
                              1 câu chuyện nữa: kéo dãn cuộn dây đài FM sẽ giúp nó thu được tần số cao hơn 108MHz, mình đã làm thế và vô tình thu được các cuộc đàm thoại của điện thoại bàn 1 cách rõ nét (mình nghĩ là điện thoại bàn vì hồi đó di động còn hiếm, nhưng không hiểu sao nó lại phát trên tần số vài trăm MHz như thế). Thế là mỗi tối mình bị bà nội bắt dò đài để tìm các cuộc điện thoại hỏi kết quả lô đề
                              Không ngờ tuổi thơ bác dữ dội thật.hi
                              nghe bác kể mà vẫn hay.

Comment

Cái này bác thử cắm jack audio line in từ cổng tai nghe laptop thôi, nguồn cho mạch này bác thử lấy nguồn từ cục sạc điện thoại cổng micro usb cắm vào xem.
                                khả năng cao là nó không tương thích nguồn khi dùng cả cổng usb và tai nghe của laptop.
                                Nếu đúng dùng nguồn riêng không lỗi wifi thì để biết mà tránh chung từ laptop kẻo hư lap ấy.hi
                                Còn tốt nhất bác nên mua bộ như các pro đã chỉ, nó tốn kém hơn nhưng hiệu quả hơn nhiều.

Comment

Về tác giả

Collapse

Bố Đầu To Tìm hiểu thêm về Bố Đầu To

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X